Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรถึงจะเรียนเก่งๆ

ผมยอมรับครับว่าผมไม่ชอบอ่านหนังสือเรียนเลย แต่นี่แหละครับคือต้นเหตุของการตั้งคำถามนี้ ผมอยากทราบครับถ้าผมเรียนไม่เก่งไม่ชอบอ่านหนังสือ มันจะพอมีวิธีไหนไหมครับที่จะให้ผลการเรียนผมดีขึ้นครับ เป็นไปได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kananat

ปกติแล้วถ้าเราเรียนหนังสือเป็นเวลานานๆทำให้การเรียนหรืออ่านหนังสือติดต่อกันนานๆ ทำให้สมาธิลดลงเรื่อยๆ จนง่วงนอน ลองละสายตาจากหนังสือสักครู่แล้วทำกิจกรรมที่ต้องใช้แรงกายเล็กน้อย จะสังเกตได้ว่าเราจะมีสมาธิกับการเรียนมากขึ้น แถมสมองยังรับข้อมูลได้มากกว่าการอ่านหนังสือยาวๆ โดยไม่พักเลย

2020.01.24 7:35

Dithakar

คนเรานั้นสามารถเรียนรู้ได้โดยวิธีการที่แตกต่างกัน บางคนอาจเรียนรู้ได้ดีจากการอ่าน บางคนอาจเรียนรู้ได้ดีจากการฟัง บางคนอาจเรียนรู้ได้ดีจากการลงมือปฏิบัติ ดังนั้นรูปแบบการเรียนที่เหมาะสมของแต่ละคนจึงแตกต่างกันออกไปเลือกวิธีการเรียนให้เหมาะสมกับลูก แล้วการเรียนให้รู้เรื่องจะไม่ยากเลยละ

2020.01.24 7:35

Chumbot

พี่เคยได้ยินมานานแล้วนะ แต่ก็คิดว่าวิธีนี้ยังใช้ได้อยู่ เริ่มจาก น้องต้องอ่านหนังสือสักนิดนึงก่อนจะเรียนวิชานั้นไม่ต้องมากแค่พอรู้ว่าวันนี้จะเรียนเรื่องอะไร เวลาที่คุณครูสอนน้องต้องตั้งใจฟังให้ดีพร้อมกับจดบันทึกเรื่องสำคัญ เมื่อกลับไปที่บ้านก็ทบทวนอีกครั้ง ถ้าทำได้อย่างนี้ พี่ว่าน้องต้องเรียนดีขึ้นแน่ๆ ขยันและอดทนนะ อนาคตของน้องต้องสวยแน่ๆค่ะ

2020.05.18 15:3

หมี

เลิกเล่นเกมไม่ได้สิครับถึงจะเรียนเก่ง ผมเห็นเด็กสมัยนี้สมาธิก็ไม่มีเพราะว่าเอาแต่เล่นเกม แล้วแบบนี้จะให้เรียนเก่งได้ยังไงครับในเมื่อใช้เวลาไปกับการเล่นเกมซะส่วนใหญ่ ถ้าเป็นคนที่สนใจการเรียนรู้ และใฝ่หาความรู้อยู่ตลอดเวลา ก็สามารถที่จะเป็นคนเรียนเก่งได้ครับ ไม่จำเป็นนะครับที่จะต้องได้ที่ 1 ตลอด แต่จำเป็นต้องรู้ว่าจะใช้ชีวิตอย่างไรนะครับ

2020.10.21 13:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี