Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

ลูฏสาวของเราตอนนี้อยู่ ม.3 แล้ว ตอนเกรดออกทุกวิชาดีหมดยกเว้นภาษาอังกฤษตัวเดียวเลยที่ได้เกรดน้อยที่สุดเราเลยกังวลใจมากว่าลูกสาวเราจะเป็นอย่างไรถ้าเขาไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย ไปทำงานที่ไหนคงลำบากแน่ๆ เพื่อนพอมีวิธีชวยไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mind

เราก็เป็นคนหนึ่งที่มีความตั้งใจแต่กำลังทรัพย์น้อย อีกทั้งเคยได้ฟัง ได้อ่านมาพอสมควรเรื่องหลักสูตร EP และการส่งเรียนพิเศษ ว่าส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ผลมากเท่าที่คาดหวัง เรามานั่งนึกดู ว่าเราซึ่งเป็นพ่อ แม่ น่าจะเป็นครูคนแรกและคนสำคัญของลูกนะ จึงปัดฝุ่นภาษาอังกฤษ

2020.01.24 7:35

Albertha

การที่ใช้แต่สกิลเดิม ๆ ไม่ได้เพิ่มเติมความรู้ใหม่ ๆ นั่นล่ะที่จะทำให้รู้แล้วตัน ลองมองหางานอดิเรกใหม่มาทำ เช่น เรียนภาษาที่ 3 หรือ 4 ลงเรียนคอร์สบริหาร บัญชี เล่นหุ้น Workshop งานฝีมือต่าง ๆ นอกจากจะเป็นการพัฒนาทักษะใหม่แล้ว ยังอาจเป็นโอกาสที่คุณจะได้หารายได้เสริมจากงานอดิเรกก็เป็นได้

2020.01.24 7:35

Boonrit

เรื่องภาษาอังกฤษกับเด็กไทยนี่ ทุกยุคทุกสมัยจะเป็นปัญหาตลอด แต่เราว่าตอนนี้มันเปลี่ยนไปจากสมัยที่เราเรียนมากเลยนะ(ผ่านมากว่า2ทศวรรษ) อยากรู้อยากเรียยนอะไรในยุทูปก็มีเยอะแยะ คนสอนก็มีเทคนิคแตกต่างกันไปดึงดูดความสนใจในการเรียนอย่างดีเลย ไม่ได้มีแค่หลักวิชาการอย่างเดียวเรียนภาษาอังกฤษจากเพลงจากหนังก็มีด้วย คุณลองเปิดหาดูเองก่อนและแนะนำให้ลูกเข้าไปดูสิคะ

2020.03.26 4:55

Mateo

ผมว่าคุณถามลูกตรงๆดีกว่าว่าคิดยังไงกับวิชาภาษาอังกฤษ ชอบหรือไม่ชอบ แล้วเขาอยากเรียนหรืออยากพัฒนาทักษะด้านนี้เพิ่มเติมมั้ย ถ้าคุณจะบังคับให้เขาเรียนพิเศษหรือยัดเยียดกิจกรรมบางอย่างเพื่อเสริมทักษาะทางภาษาอังกฤษทันที เขาอาจจะต่อต้านก็ได้ คุยกับลูกดูก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยว่ากันว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี ลูกอาจจะอยากเรียนมากขึ้นก็ได้

2020.05.18 15:20

พีนัท

ถึงลูกคุณไม่เก่งภาษาอังกฤษก็ไม่ได้หมายถึงว่าเค้าจะเรียนวิชาอื่นไม่ได้ใช่ไหมคะ ? .... ถ้ามีวิชาอื่นที่เค้าชอบมากกว่าแนะนำว่าสนับสนุนเค้าไปทางนั้นเลยค่ะ เช่นอาจจะเป็นวิชาคณิตศาสตร์แทน หรือวิทยาศาสตร์ เรื่องภาษาไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยค่ะ ไปเรียนพิเศษเสริมเอาได้ เดี๋ยวนี้มีแอปเยอะเเยะที่สอนภาษาอังกฤษฟรีแล้วสนุกด้วย เช่น Cake ลองไปโหลดมาดูนะคะ

2020.07.18 12:56

มลฤดี

เดี๋ยวนี้มีโรงเรียนสอนพิเศษภาษาอังกฤษเยอะมาก ซึ่งบางที่จะมีครูสอนเป็นคนต่างชาติด้วย คุณแม่น่าจะลองพาน้องไปสมัครเรียนดูนะคะ แต่คุณแม่จะต้องไม่บังคับลูกนะคะถ้าลูกไม่ชอบ เพราะเด็กเรียนอยู่ ม 3 น้องเป็นวัยรุ่นแล้ว ถ้าคุณแม่บังคับจิตใจเขา ยิ่งทำให้น้องเครียด แล้วจะทำให้ทุกสิ่งแย่ลงก็ได้ ฉันเข้าใจคุณแม่นะคะ ที่อยากให้ลูกได้มีอนาคตที่ดี

2020.07.23 3:29

ประมวล

ไม่รู้ว่าลูกของคุณเรียนภาษาอังกฤษได้เกรดอะไร เห็นบอกแค่ว่าน้อยกว่าวิชาอื่น ผมว่าอันดับแรกต้องถามลูกคุณก่อนว่าเขาชอบเรียนภาษาอังกฤษหรือเปล่า ลูกเริ่มโตแล้วด้วย ถ้าเขาไม่ชอบก็คงบังคับให้เรียนพิเศษไม่ได้ นอกจากคุยกันด้วยเหตุผล คุณอาจจะบอกเขาว่าความรู้ภาษอังกฤษมันจะเป็นใบเบิกทางสำหรับการทำงานในอนาคตของเขาได้อีกทางนึงนะ

2020.08.15 5:15

สายฟ้า

ภาษาอังกฤษจำเป็นมากจริงๆนะคะ แม้ลูกไม่ชอบก็พยายามให้เขาชอบได้ไม่ยากค่ะ เห็นด้วยว่าส่งลูกไปเรียนพิเศษก็ดี หรือว่าเดี๋ยวนี้มีเรียนออนไลน์ เรียนด้วยตัวเอง หรือให้ลูกเรียนจากการดูหนัง ฟังเพลง ดูการ์ตูนที่เป็นภาษาอังกฤษก็ได้นะคะ แต่ถ้าเด็กไม่ชอบยังไงก็คงยากๆหน่อยนะตอนแรกๆ ยิ่งถ้าพ่อแม่ไม่ได้พูดภาษาอังกฤษเป็นด้วยแล้วยิ่งยาก

2020.08.31 8:0

นพ

ใช่แล้วครับเดี๋ยวนี้ภาษาเป็นเรื่องที่สำคัญมากโดยเฉพาะภาษาอังกฤษ ต้องดูก่อนนะครับว่าลูกมีพื้นฐานในเรื่องของภาษาดีไหม ถ้าไม่มีพื้นฐานหรือต้องเรียนใหม่ตามเพื่อนไม่ทัน ก็แนะนำหน่อยครับว่าให้หาหนังสือที่เกี่ยวกับคำศัพท์หรือการปูพื้นฐานมาให้ลูกอ่าน แต่ถ้าลูกเป็นคนที่ไม่ชอบผ่านก็ต้องหาติวเตอร์ให้มาติวเตอร์ในระบบรูปแบบของออนไลน์ก็ได้

2020.10.21 13:28

ปาริชาติ

เดี่ยวนี้มีโรงเรียนสอนพิเศษที่เกี่ยวกับพวกนี้เยอะอยู่นะคะ ราคาก็ไม่ค่อยแพงเท่าไรด้วยคะ อย่างโรงเรียนที่เราให้ลูกของเราไปเรียนพืเศษ ก็ ไม่เกิน 1หมื่นบาทคะ แต่ก็แล้วแต่ที่นะคะ ของเราอยู่ไม่ใช่ในตัวเมืองก็เลยราคาประมาณนี้คะ ส่งให้เรียนพิเศษไปเลยคะ เพราะถ้าให้มานั้งอ่านหนังสือเองไม่มีทางเก่งหลอกคะ ของพวกนี้ต้องลงสนามจริงคะ

2021.06.21 15:39

Matta na

มีคนเข้ามาแนะนำเจ้าของกระทู้เยอะมาก ตอนนี้ลูกของคุณกับภาษาอังกฤษเป็นยังไงบ้างคะ ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนมั้ย ที่จริง เรื่องของภาษาเนี่ยต้องใช้เวลา เดี๋ยวนี้วิธีที่จะเรียนภาษาต่างประเทศนั้นง่ายขึ้นกว่าเมื่อก่อนมาก สามารถหาความรู้เพิ่มเติมได้จากเว็บไซต์ต่างๆหรือคลิปวิดิโอในยูทูปก็มีเยอะค่ะ สู้ๆและพยายามต่อๆไปทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ

2021.07.27 13:23

PIZZA

@Mattana ใช่เลยค่ะ ยังไม่ต้องไปเสียเงินซื้อคอร์สเรียนภาษาอังกฤษให้ลูกก็ได้ ยังไงก็ดูก่อนนะว่าเด็กชอบไหม ลองพยายามให้เขาดูการ์ตูน ภาษาอังกฤษใน YouTube ดูก่อนก็ได้ค่ะ เด็กสมองเร็วนะฟังไม่นานก็จำคำศัพท์ได้ถึงจะพูดได้ด้วยซ้ำ แล้วส่วนไวยากรณ์หรือเริ่มอ่านเขียน ก็ค่อยมาติวให้เขาทีหลัง เรียนภาษาต้องเริ่มจากฟังแล้วก็พูดก่อนนะคะ

2021.09.20 15:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี