Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรเพื่อจะเก็บเงินก้อนไว้ใช้ยามเกษียณให้สำเร็จครับ

ผมมีอาชีพขายของตามตลาดครับ รายได้ก็ไม่ค่อยแน่นอน อยากวางแผนการเงินเพื่อจะได้มีเงินก้อนไว้ใช้ในยามเกษียณน่ะครับ แต่ปัญหามีอยู่ว่า พอผมตั้งใจเก็บเงินก้อนนี้ทีไร ก็ต้องมีเหตุให้ต้องถอนเงินออกมาใช้ทุกครั้งไป มันเลยไม่เป็นก้อนสักที เลยอยากสอบถามว่าใครมีไอเดียดีๆการเก็บเงินก้อนให้อยู่เป็นก้อนเพื่อไว้ใช้ยามเกษียณตามที่ผมตั้งใจบ้างครับ (ปล.ขอเก็บแบบสบายๆไม่หนักไปนะครับ)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jennarong

สำหรับบางคนที่ยอมเช่าอพาร์ทเม้นท์อยู่เป็น 10 -20 ปี อาจจะมีหลายเหตุผล เช่น อาจจะไม่มีเงินสำหรับไปดาว์น หรือไม่พอค่าผ่อนรายเดือน หรือบางคนอาจจะไม่อยากมีภาระเพิ่ม ถ้าอยู่คนเดียว เช่าอพาร์ทเม้นท์อยู่จะสะดวก และประหยัดกว่า เมื่อมีบ้านหรือคอนโด รายจ่ายจะเพิ่มขึ้น โดยปริยาย ทั้งค่าตกแต่ง ซ่อมแซมบำรุงรักษา

2019.08.01 18:10

Korrakoj

ส่วนบางคนเงินอาจจะไม่ใช่ปัญหาซักเท่าไหร่ แต่ชอบความสะดวกสบาย เช่น สามารถเช่าอยู่ใกล้ที่ทำงานได้ เดินทางสะดวกกว่าอยู่บ้าน ถ้าสภาพแสดล้อมไม่น่าอยู่ ข้างห้องชอบเสียงดัง หรือ มันเก่าไป ก็สามารถย้ายเมื่อไหร่ก็ได้ เมื่อมีอะไรในห้องชำรุดเสียหายก็แจ้งเจ้าหน้าที่ มาดูแล ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร แต่ถ้าเป็นบ้านตัวเอง ต้องซ่อมเองทั้งหมด จะย้ายไม่ได้ มีปัญหาอะไรก็ต้องทนอยู่

2019.08.01 18:11

Tangkwa

ผมแนะนำซื้อประกันชีวิตเลยครับ คุณอยากมีเงินก้อนตอนเกษียณเท่าไหร่ก็ซื้อที่ทุนประกันเท่านั้นเลยครับ ถ้าอยากเก็บแบบสบายๆก็เลือกที่ระยะยาวหน่อย และก็เลือกเก็บแบบรายเดือนก็จะรู้สึกว่าไม่หนักครับ ซึ่งตอนนี้บริษัทประกันต่างๆก็มีแบบให้เลือกตามความสามารถในการออมของเรา ลองไปสอบถามข้อมูลกับทางธนาคารที่ใช้บริการอยู่ก็ได้ครับ ผมคิดว่าวิํธีนี้น่าจะตอบโจทย์ของคุณได้ตรงนะครับ ได้มีเงินก้อนอย่างที่ตั้งใจแน่นอน เพราะเวลาคุณคิดจะถอนเงินมันยากครับ ไม่เหมือนกับฝากธนาคารที่ถอนง่าย มันก็เลยไม่เป็นก้อนสักทีไงครับ

2019.08.01 18:14

Kaleb

การเก็บเงินก้อนสำหรับอนาคตในอัตราที่เหมาะสมนั้นอยู่ที่10%ของรายรับค่ะ เช่นคุณได้กำไรมา 1000 บาทคุณก็หักเก็บก่อนเลย 100 บาท แต่ถ้าคุณมีความสามารถเก็บเกิน 10% ก็ดีค่ะ คุณก็จะมีเงินก้อนใหญ่ขึ้น เอาหยอดกระปุก หรือไปฝากธนาคารก็ได้ค่ะตามสะดวก อย่าลืมสร้างวินัยและควรซื่อสัตย์กับตัวเองด้วยนะคะอันนี้สำคัญค่ะ จากนั้นครบทุกๆ 6 เดือน คุณก็นำเงินทั้งหมดไปซื้อสลากออมสิน หรือสลากธกส.ก็ได้ เลือกแบบที่ระยะยาวหน่อยค่ะเพื่อจะได้ดอกเบี้ยที่สูงขึ้น ซื้อไปเรื่อยๆทุก6เดือนค่ะ ส่วนสลากที่ครบอายุก็ซื้อต่อเรื่อยไปจนคุณเกษียณล่ะค่ะ ก็เป็นไอเดียง่ายๆของการเก็บเงินก้อนแบบสบายๆไว้ใช้วันข้างหน้าค่ะ ออ..นอกจากดอกเบี้ยแล้ว ทุกๆเดือนคุณยังมีโอกาสถูกรางวัลสลาก ลุ้นรวยได้ แบบไม่ต้องเสียเงินไปซื้อล็อตเตอรี่ด้วยนะคะ

2019.08.01 18:15

พิราวรรณ์

เราอยากแนะนำการซื้อกองทุนไว้ค่ะ เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีกองทุนหลากหลายรูปแบบ เราสามารถเลือกซื้อกองทุนที่เหมาะกับสภาพการณ์ของเราได้อย่างถ้าเราอยากจะเก็บเงินออมไว้ใช้ในช่วงเกษียณเป็นเงินบำนาญอย่างนี้รู้สึกว่าจะมีกองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการอยู่ด้วยนะคะ หรือถึงจะไม่ใช่ข้าราชการก็จะมีกองทุนแบบนี้อยู่นะคะ อย่างเช่นกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ กองทุนประกันสังคม กองทุนการออมแห่งชาติ หรือกองทุน rmf ค่ะ

2020.04.16 4:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี