Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงินห้าหมื่นบาทลงทุนอะไรดี

ตอนนี้เราได้เงินจากการแบ่งขายของกับเพื่อนคือเรากับเพื่อนขายของด้วยกันแล้วแบ่งกำไรกัน เราได้เงินกำไรแบ่งมาห้าหมื่นกว่าบาทเราว่าเงินก้อนนี้เราจะเอาไปลงทุนอะไรสักอย่างที่เป็นของเราเอง แต่เรายังนึกไม่ออกเลย เพื่อนว่าเราจะเอาไปลงทุนอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kimnai

มีมาแนะนำเลยครับไม่ต้องกลัวเงินต้นหายแน่นอนคือ ฝาก 50,000 รับรองได้ว่าได้รับเงินต้นกลับมา 50,000 แน่ ๆ แถมได้ดอกเบี้ยด้วย แต่การฝากเงินในปัจจุบันมักไม่ใช่ตัวเลือกแรกสำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ เพราะให้ผลตอบแทนน้อยและใช้เวลานานกว่าจะเห็นผล ต้องเลือกธนาคารที่ให้ดอกเบี้ยสูงๆนะครับ

2020.01.24 7:35

POND

ถ้าเราได้เงินก้อนนี้มาจริงๆสิ่งแรกที่เราจะทำเลยขอนับให้ชื่นใจก่อนเพราะนานมากแล้วที่เราไม่เคยได้จับเงินก้อนที่ได้มาฟรีๆ สิ่งต่อมาที่เราจะทำคือเราต้องหาลงทุนอะไรสักอย่างแล้วละ ในหัวเราคิดเลยว่าต้องให้ได้กำไรเร็วๆแน่นอน เราอาจไปซื้อฉลากรัฐบาลก็ได้นะเพราะเราได้เงินมาฟรีนิไปลุ้นเอาว่า จากหมื่นจะได้ถึงล้านไหม แต่เอาไปซื้อไม่มากนะสุกชุดสองชุดก็พอ

2020.01.24 7:35

Khalid

คุณขายของอะไรกับเพื่อนอยู่ล่ะครับ ของที่ขายอยู่พอจะเอาอย่างอื่นมาต่อยอดได้อีกมั้ย แบบสินค้าคล้ายกันหรือเอามาใช้ด้วยกันได้น่ะครับ น่าจะขายดีนะแต่อย่าเพิ่งเอาเงินห้าหมื่นไปทุ่มลงทุนหมดนะครับ ค่อยๆเริ่มลงทุนทีละน้อยไปก่อน แล้วค่อยเพิ่มทีหลังถ้ามันขายดี การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงยังไงก็ต้องระวังและรอบคอบไว้ก่อนครับ

2020.03.26 5:21

Akkarat

มีเงิน 50,000 บาท อยากจะลงทุนเป็นของตัวเอง มีแนะนำอยู่ 2 อย่างคืออย่างแรก ไปฝากเงินกับธนาคารไว้ค่ะ อาจจะได้ดอกเบี้ยน้อยแต่ก็ปลอดภัยนะ ระหว่างนี้ก็อาจจะลองศึกษาการทำธุรกิจตัวใหม่ หรืออาจจะศึกษาเรื่องหุ้นก็ได้ มีความรู้ไว้มีชัยไปกว่าครึ่ง ส่วนอย่างที่ 2 ที่อยากจะแนะนำ อาจจะมีความเสี่ยงหน่อย แต่ก็ไม่มากเท่ากับการเล่นหุ้นนะ ก็คือการซื้อกองทุน เดี๋ยวนี้กองทุนมีหลายแบบ แบบที่ได้ดอกเบี้ยดี ก็มี มีหลายธนาคารได้ด้วยลองไปดูนะ

2020.04.10 14:59

Thanarat

เคยได้ยินข่าวเกี่ยวกับกองทุนหมู่บ้านไหมครับ กองทุนหมู่บ้านก็ได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงเหมือนกันนะครับและยังสามารถกู้เงินมาได้อีก แต่การลงทุนกับหมู่บ้านนี้ก็ยังมีความเสี่ยงอยู่นะครับแต่ผมคิดว่าได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงและคนในหมู่บ้านก็เป็นคนที่เรารู้จัก กองทุนของหมู่บ้านนี้ก็น่าสนใจเพราะอยู่ใกล้ตัวเราแล้วก็เป็นการฝากออมและได้รับอัตราดอกเบี้ยด้วยไม่ต้องไปลงทุนอะไรได้ดีกว่าธนาคารอีกนะครับ

2020.04.22 5:51

Tui

ถ้าเป็นสมัยก่อนเงินแค่ 50,000 บาทอาจจะทำอะไรได้ไม่มากแต่ในสมัยนี้มีเงิน 50,000 บาท สามารถลงทุนได้หลากหลายโดยเฉพาะลงทุนขายของออนไลน์ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นของกินของใช้หรือของมือสอง ลองเริ่มขายจากของที่ตัวเองมีก่อนหรือของที่ตัวเองสามารถ ผลิตออกมาได้ด้วยสิ่งที่ตัวเองมี หรือจากความชอบส่วนตัว แล้วลองโพสต์ขายออนไลน์ดูนะคะ เพียงเท่านี้ก็เป็นการลงทุนและเปิดธุรกิจออนไลน์ได้แล้วค่ะ

2020.04.24 6:2

กนกพร

ถ้าเคยขายของกับเพื่อนแล้วได้กำไร ก็ทำไมไม่ลงขายของอีกอย่างที่เป็นกิจการของเราล่ะคะในเมื่อคุณก็มีฐานลูกค้ามีพื้นฐานมี product อะไรเรียบร้อยอยู่แล้ว ก็ทำแบบเดิมเลยแต่จะเป็นของคนละอย่างแล้วก็ทำด้วยตัวคนเดียว แบบนั้นเซฟก่อนนะคะ ดีกว่าไปลงทุนเริ่มต้นอะไรใหม่ๆโดยที่เรายังไม่มีความรู้โอกาสที่จะเจ๊งมันมีค่ะ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ

2020.05.24 11:51

Andreane

นั้นสิครับ ผมว่าทำไมคุณไม่ลงทุนกับเพื่อนต่อไปอีกสักระยะละครับ ให้ได้เงินทุนเยอะกว่านี้แล้วค่อยออกมาลงทุนเองน่าจะดีกว่านะครับ ผมว่าตอนนี้เงินห้าหมื่น ถ้าเอาจริงๆแล้วลงทุนได้แค่ครั้งเดียวครับ เงินหมุนในร้านก็น่าจะยังไม่พอด้วยซ้ำครับ อดทนทำกับเพื่อนไปอีกระยะหนึ่งดีกว่าครับ แล้วค่อยออกมาทำธุรกิจของตัวเอง

2020.05.26 9:15

Malisa

อืม..จริง นี่เราก็กำลังจะบอกว่าได้เงินจากการขายของมากขนาดนี้ทำไมไม่ลงทุนต่อไปเลย ขายของได้กำไรงามๆไม่ง่ายนะคะ หรือจะต่อยอดลงทุนเอาของที่สามารถขายคู่กันได้มาอีก เป็นการดึงดูดลูกค้าเพิ่มขึ้นได้นะ เดี๋ยวนี้เอาเงินไปลงทุนกับสิ่งที่เราไม่เคยทำหรือไม่ถนัด มันเสี่ยงมากนะ ถ้าลงทุนไปแล้วพลาดเสียดายเงินแทนคุณค่ะ

2020.05.29 15:8

Captain

ควรกระจายการลงทุนครับ ไม่ใช่มีเงิน50,000 แล้วจะต้องลงทุนหมดเลย(ส่วนนึงเอาไว้ลงทุน ส่วนนึงเอาไว้ออม) แต่ก่อนจะลงทุนอะไรต้องถามตัวเองก่อนว่าเราชอบหรือถนัดในเรื่องอะไร เช่น การขายของออนไลน์ การเกษตร... ซึ่งถ้าคุณมีความชอบเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว สมองจะประมวลผลได้เลยครับว่าเราจะต้องทำอะไรต่อ ผมแนะนำว่าควรทำธุรกิจที่ใช้เวลาเรียนรู้ไวและทำเงินได้เลยครับในช่วงเวลาเเบบนี้

2020.07.16 4:9

วนาลี

ในช่วงเศรษฐกิจเป็นแบบนี้ ถ้าเรามีเงิน 50,000 บาท เราจะไม่เอาไปลงทุนทำอะไรแต่จะฝากไว้กับธนาคารเพื่อกินดอกเบี้ยไปก่อน แล้วค่อยมองหาวิธีที่จะทำให้เราสามารถที่จะลงทุนกับเงินก้อนนั้น การทำธุรกิจไม่ใช่ว่าเราจะทำแล้วได้เงินตลอด ธุรกิจบางตัวทำแล้วทุนหายกำไรหมด ดังนั้นต้องใช้เวลาในการศึกษาหาข้อมูลดีๆก่อนและบาวงครั้งก็ขึ้นอยู่กับวาระและโอกาส ว่าในตอนนั้นมีอะไรบ้างที่เป็นเทรนของผู้คน

2020.07.21 4:26

Good Time!

ขายอะไรครับเนี่ยได้กำไรดีจริง คนละ 50,000 บาท เลยนะ ถ้าขายดีขนาดนี้น่าจะลงทุนขายต่อหรือหาของที่ใช้ด้วยกันได้กับของที่คุณขายอยู่แล้วมาขายเพิ่มก็น่าจะดีนะครับ แต่ไม่ถึงกับต้องเอาเงินห้าหมื่นไปลงทุนหมดหรอกนะ เอาไปฝากธนาคารไว้บ้างก็ได้ ถึงจะได้ดอกเบี้ยน้อยหน่อยแต่เงินไม่หายไปไหนแน่ แล้วแต่สะดวกนะ ผมแค่แสดงความคิดเห็นครับ

2020.08.11 14:47

ข้าวปุ้น

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ว่าน่าจะขายของกับเพื่อนต่อไปนะคะ หรือหาของมาขายเพิ่มก็ได้ดูเหมือนว่าคุณน่าจะมีฐานลูกค้าอยู่แล้วด้วยนะคะ หรือความคิดเห็นที่บอกว่าลงทุนขายของของตัวเองแบบไม่ต้องไปแบ่งใครอันนี้ก็น่าสนใจค่ะ น่าสนใจทำตามทุกๆคอมเม้นท์เลยนะคะ แต่ถ้าเป็นเราเราคงเลือกฝากประจำแหละเราไม่ชอบการทำธุรกิจอะ

2020.08.30 19:41

นิยม

เก็บไว้ดีกว่าครับ เนื่องจากการรับแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่าไม่ว่าจะทำการลงทุนอะไรในตอนนี้ ถือว่ามีความเสี่ยงมากเลยครับ เพราะการลงทุนเรามักมีการคาดหวังที่จะได้รับผลตอบแทน แทนที่เราจะคิดในเรื่องนั้นเก็บเงินเอาไว้ในตอนที่โรคระบาดมีจะได้มีเงินสำหรับซื้อสิ่งจำเป็นในครอบครัวดีกว่าครับ หางานทำที่ไม่จำเป็นต้องลงทุน ลงแรงไปก่อนดีกว่าครับ

2020.10.21 13:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี