Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้ามีเงินทุนหลักหมื่นเพื่อนๆจำทำอะไรดี

เราต้องการทราบไอเดียของเพื่อนว่า ถ้าวันหนึ่งเพื่อนๆมีเงินที่ได้มาฟรีๆ หลักหมื่นบาท อาจจะครึ่งแสน เราอยากถามเพื่อนๆแต่ละคนว่ามีไปเดียเอาเงินไปทำอะไรดีเพื่อให้เงินที่ได้มาฟรีๆก้อนนี้ ทำกำไรให้เพื่อนๆ เพื่อนลองๆเล่าไอเดียให้ฟังหน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กุมโชค

สำหรับเราเราทำงานคงไม่มีเวลาไปลงทุนอะไรแน่ๆที่เราจะทำคือ "ฝากประจำ" จะดีกว่าครับ เพราะให้ผลตอบแทนเป็นอัตราดอกเบี้ยที่สูงกว่าการฝากแบบออมทรัพย์ ซึ่งก็มีให้เลือกหลายแบบทั้งแบบฝากประจำปลอดภาษี ที่ต้องฝากเท่ากันทุก ๆ เดือน และแบบฝากประจำธรรมดาที่มีระยะเวลาตั้งแต่ 3 6 12 24 48 60 เดือน ให้เลือก โดยข้อดีของการฝากเงินคือ ไม่มีความเสี่ยง เพราะผลตอบแทนไม่ได้ขึ้นอยู่กับผลประกอบการของธนาคาร

2020.01.24 7:35

eye

บัตรเครดิต เทสโก้ โลตัส วีซ่า มีออกมาสองตัวนะครับ ไม่ทราบว่าสนใจตัวไหนเหรอ อันแรก บัตรเครดิตเทสโก้ โลตัส แพลทินัม บียอนด์ต้องมีเงินเดือนสามหมื่น อันที่สองบัตรเครดิตเทสโก้ โลตัส แพลทินัม รีวอร์ด อันนี้ต้องมีรายได้ หนึ่งหมื่นห้าพันบาท แต่เท่าที่ดูส่วนมากได้สิทธิประโยชน์ใกล้เคียงกัน จะได้มากได้น้อยก็ขึ้นกับขึ้นเดือนที่ทำละครับ ถ้ามีเงินเดือนมากๆเขาก็ให้โปรคุ้มหน่อย ก็เหมาะกับฐานเงินและครับ ลองดูครับ ว่าเอาตัวไหน

2020.01.24 7:35

Mint

เราเห็นคนหันมาขายของออนไลน์กันเยอะนะ คุณชอบขายของมั้ยล่ะ ถ้าชอบก็ลองดูค่ะค่อยๆเริ่มขาย ยังไม่ต้องลงทุนด้วยเงินทั้งหมดที่มีหรอกเก็บเอาไว้บ้าง อย่าลืมว่าการลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงนะ แต่ถ้าไม่ชอบความเสี่ยงก็เอาเงินไปฝากบัญชีประจำอย่างที่มีคนแนะนำ แบบนั้นก็ดีค่ะถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกำไรเรื่องผลตอบแทน ตัดสินใจดูนะคะ

2020.03.26 5:27

Pran

ถ้ามีเงินสักครึ่งแสนแบบได้มาฟรีๆ จะมีโอกาสไหมน้อเรา แต่ถ้ามีนะ จะไม่แตะเงินก้อนนี้เลย ถ้าไม่เอาฝากเข้าบัญชีธนาคารก็คงจะซื้อกองทุนสักทีละมั้ง เพราะว่าเงินครึ่งแสนที่มีเนี่ย มันไม่ใช่เงินในระบบหมุนเวียนรายจ่ายในธุรกิจของเราใช่ไหมละ อยากจะเอาเงินนี้ไปซื้อกองทุนที่มันจะให้ผลตอบแทนเราดีหน่อย แล้วการซื้อกองทุนเนี่ยก็ให้ผลตอบแทนดีกว่าการฝากเงินกับธนาคาร และก็เสี่ยงน้อยกว่าไปลงทุนกับหุ้นด้วย

2020.04.11 5:40

Hailee

ผมแนะนำเป็นการค้าขายนะครับหาของที่จะไม่หมดอายุมาขายนะครับ ซึ่งก็ต้องเป็นการขายออนไลน์โดยการเปิดเพจกับ facebook และสินค้าก็ไปตามหาตามสินค้ามือสองหรือร้านญี่ปุ่นอะไรแบบนี้ครับ ลองเข้าไปดูใน facebook เกี่ยวกับสินค้าที่มีความต้องการสูงแล้วเราก็ไปถ่ายรูปที่ร้านและเอามาโปรโมทเกี่ยวกับราคา และให้ลูกค้าติดต่อกลับเท่านี้เราก็ส่งของให้กับลูกค้าได้โดยที่เราไม่ต้องลงทุนเลยครับแต่ถ้าของนั้นมีความต้องการสูงก็ซื้อมากับตุนไว้ได้เลย

2020.04.22 5:53

วันพล

การเลือกที่ฉลาดคือการลงทุนโดยไม่เสียเวลาและไม่เสียแรงถ้าเป็นดิฉันดิฉันขอเลือกลงทุนโดยให้เงินทำงานมากกว่าค่ะ ด้วยการ ลงทุนในกองทุนรวมเล่นหุ้น หรือซื้อประกันและแบ่งเงินไปฝากในบัญชีเงินฝากประจำ จากที่เคยอ่านประสบการณ์ของคนที่มีอิสระทางการเงิน เขาก็มีแนวคิดแบบนี้ แล้วเมื่อเรามีความมั่นคงทางการเงินและมีความจำเป็นทางการเงินต่างๆเหล่านี้พร้อมแล้วเราก็อาจจะเลือกลงทุนในสิ่งที่เราชอบได้ค่ะ

2020.04.24 6:2

มาณี

ของเราคงเอาไปลงทุนกับพวกกองทุนรวมที่ความเสี่ยงต่างๆนั่นแหละค่ะ อาจจะได้ผลตอบแทนไม่เยอะแต่โอกาสที่เราจะสูญเงินฟรีก็น้อยหรือไม่ก็ไปซื้อพันธบัตรรัฐบาลสลากออมสินของรัฐบาลอะไรพวกนี้เพราะเราไม่ชอบการลงทุนที่มีความเสี่ยงสูงมันอาจจะได้ผลตอบแทนสูงก็จริงแต่นั่นหมายความว่าเราก็มีโอกาสจะสูญเงินของเราไปฟรีๆด้วยเหมือนกัน ไม่ชอบแบบนั้นค่ะ

2020.05.24 11:52

Charoen

ถ้าเป็นผม ผมเก็บไว้ก่อน เอาไปฝากธนาคารไว้สักพักแล้วค่อยๆคิดวjาจะทำยังไงต่อดี ถึงแม้ว่าเงินนั้นผมจะได้มาฟรีๆแต่ในชีวิตเราคงไม่มีโอกาสแบบนั้นบ่อยๆ เลยอยากให้เงินนั้นอยู่กับผมนานๆสักหน่อย ถ้าเอาไปลงทุนอะไรก็ไม่รู้แล้วเกิดขาดทุนขึ้นมา..จบเลยครับ เสียดายแย่ นี่ขนาดแค่เรื่องสมมตินะเนี่ย ผมจริงจังเบอร์นี้เลยเหรอ555

2020.05.29 15:13

แมน

ถ้าเป็นผมผมจะเก็บไว้ก่อนครับ เพราะว่าตอนนี้มีสภาพการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่า และมีการประท้วงรัฐบาลเกิดขึ้น การลงทุนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ในช่วงนี้สำหรับเงินก้อนที่คุณมีอยู่ ถ้ามีการแพร่ระบาดอีกครั้งจำเป็นต้องมีเงินในการซื้อสิ่งจำเป็นด้วย ผมคิดว่าเก็บเงินเอาไว้เพื่อใช้จ่ายในสิ่งนี้ิ สำคัญที่สุดครับยิ่งถ้าคุณมีครอบครัวต้องคดถึงเรื่องนี้ด้วย

2020.10.21 13:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี