Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เริ่่มต้นธุรกิจใหม่ควรบริหารเงินอย่างไร

เราอยากเปิดร้านขายของใช้มือสองคือเราอยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง แต่เราไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับการดำเนินงานเรื่องการบริหารเงินเลย เราเลยกลัวว่าถ้าเราทำๆไปแล้วขาดทุนจะทำอย่างไร เพื่อนๆมีวิธีแนะนำไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sinee

การทำธุรกิจควรจะแยกกระเป๋าเงินของกิจการออกจากเงินส่วนตัวของเรา ธุรกิจมีรายรับรายจ่ายอะไรก็ควรบันทึกเอาไว้ว่าปัจจุบันมีเงินเหลือเท่าไหร่ และควรนำเงินไปทำอะไรเพื่อให้บรรลุความสำเร็จของธุรกิจ ในส่วนของเงินส่วนตัวนั้นเราจะได้มาในฐานะลูกจ้างของกิจการ เช่น ค่าจ้างหรือเงินเดือน ควรแยกทำบัญชีรายรับรายจ่ายเพื่อวางแผนสร้างความมั่งคั่งให้กับตัวเอง

2020.01.24 7:35

ไพฑูรย์

เจ้าของบ้านต้องระลึกไว้เสมอว่าเมื่อคุณเตรียมที่จะขายบ้าน คุณต้องแน่ใจว่าบ้านอยู่ในสภาพดี เพื่อดึงดูดผู้ซื้อ และหากเราอยากขายบ้านได้ราคาดี บ้านของเราก็ต้องดีเหมาะสมกับราคาด้วยเช่นกัน ถึงแม้ค่าซ่อมแซมบ้านจะมีต้นทุนอยู่บ้าง แต่ถ้าเราไม่คิดซ่อมแซมก็จะทำให้บ้านของเราราคาลดลงได้

2020.01.24 7:35

Thidarat

ผมก็ไม่ใช่นักธุรกิจซะด้วยสิ ตามความเข้าใจของผมถ้าจะเปิดร้านขายของ ก็ต้องคิดก่อนว่าต้องทุนของของชิ้นนั้นกี่บาทจะได้ตั้งราคาให้มากกว่านั้น ถ้าขายได้แล้วต้องแยกเงินทุนออกมาด้วย เพื่อจะได้เอาไปซื้อของรอบหน้า ถ้าเราไม่แยกเงินทุนออกมาเดี๋ยวเอาไปใช้หมดครับ กลายเป็นทุนหายกำไรหด แย่เลยครับ ขอให้คุณเปิดร้านได้สมใจ ขายของดีๆนะครับ

2020.05.19 15:22

ฝุ่น

ลองขายดูก่อนครับสินค้ามือสอง ลองดูสักเดือนสองเดือนก่อนครับ ดูเกี่ยวกับผลตอบรับในการบริโภคของผู้คนที่มาซื้อมาให้ความสนใจเยอะไหม ถ้ามีความรู้สึกว่าไม่คุ้มค่าหรืออยู่ไม่ได้กับค่าเช่าที่เกิดขึ้น ก็ทำการเซ้งร้านเลยครับเพื่อที่จะไปหาทำธุรกิจอย่างอื่นที่จะได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่า การตัดสินใจแบบนี้เป็นอีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยให้เราสามารถไปต่อทางธุรกิจได้ครับ

2020.10.21 14:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี