Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เลือกคอนโดแบบไหนดี

ตอนนี้เราย้ายเข้ามาทำงานในกรุงเทพ เรามีเงอนเดือน เดือนละสองหมื่นบาท เราไม่มีหนี้สินอะไรเลย คิดว่าอยากหาซื้อคอนโดไว้สักห้องราคาที่ไม่แพงมากเท่าไรแถวๆที่เราทำงานก็มีปล่อยหลายคอน เราอยากถามว่าเราจะเลือกคอนโดแบบไหนดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thong Thaeng

คอนโดที่เหมาะต้องดูหลายเรื่อง เช่นสิ่งแวดล้อมที่ดีคือบริเวณโดยรอบมีสิ่งบดบังวิวจากในห้องหรือเปล่าหรือที่หลายคนเรียกการบดบังวิวจากตัวตึกสูงว่าบล็อควิว บริเวณนั้นมีโรงงานหรือแหล่งที่ทำให้เกิดกลิ่นและเสียงที่รุนแรงหรือไม่ การจราจรบริเวณนั้นเป็นอย่างไรค่อยๆเลือกครับ

2020.01.24 7:35

Charong

เลือกทำเลที่ตัวเองชอบเสียก่อน บ้างคนชอบทำเลใกล้ที่ทำงาน หรือไม่ไกลจากรถไฟฟ้า แต่บางคนก็ชอบความสงบเงียบไม่วุ่นวาย การเข้าไปสัมผัสโครงการจริง ๆ เป็นเรื่องที่ดีที่สุด สิ่งที่ต้องเลือกคือทำเลดีสิ่งแวดล้อมรอบตัวดี ทำเลดีในที่นี้หมายถึงการเดินทางที่สะดวกสบาย ใกล้แหล่งของกิน มีสิ่งอำนวยความสะดวกในการเดินทาง

2020.01.24 7:35

ขวัญจิต

ที่อยู่อาศัยไม่ว่าจะเป็นบ้านหรือคอนโดเป็นสิ่งจำเป็นในชีวิตของคนเราซึ่งไม่ได้ซื้อหามาง่ายๆ แน่นอนว่าคุณคงเลือกคอนโดในทำเลที่เหมาะสมและเลือกในแบบที่คุณชอบด้วย แต่ผมอยากให้คุณนึกถึงเรื่องราคาคอนโด ค่าส่วนกลาง ค่าอะไรต่อมิอะไร และการผ่อนชำระด้วยครับ ด้วยเงินเดือนที่คุณมีอยู่สามารถผ่อนได้ไหวที่เท่าไหร่ คุณต้องคำนวณให้ดีนะครับ

2020.05.20 2:35

กิ่งกาญจน์

แบรนด์คอนโดเราว่าก็มีผลต่อมาตรฐานคอนโดนะคะ รวมถึงการบริการหลังการขายด้วย บางทีถ้าคุณจะซื้อคอนโดอยากให้คุณคำนึงถึงเรื่องนี้และคำนึงถึงอนาคตด้วยเผื่อว่าคุณอยากจะให้คนมาเช่าหรือขาย มันจะได้กำไรมากกว่าคอนโดที่ไม่มีชื่อเสียงค่ะ อีกอย่างพยายามเลือกคอนโดที่หันหน้าไปทางทิศใต้นะคะ เพราะว่าแดดจะได้ไม่แรงเกินไป ลมดีด้วย ทำให้ประหยัดไฟได้ค่ะ

2020.07.16 5:38

จอย

การซื้อคอนโดก็เหมือนการมีบ้าน เพราะว่าเมื่คุณซื้อแล้วคุณจะต้องอาศัยอยู่ท่ีนั้นตลอด คุณต้องตอบโจทย์ตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน ต้องการอะไรบ้าง เช่นสระว่ายน้ำ หรือฟิตเนส หรือเปล่า หรือคุณต้องการเพื่อนบ้านที่เป็นแบบไหน คอนโดหลายคอนโดคุณสามารถเลือกกลุ่มเพื่อนบ้านได้ สิ่งเหล่านี้จะช่วยให้คุณสามารถพิจารณาได้ขั้นต้นว่าคุณจะเลือกคอนโดแบบไหนได้ค่ะ

2020.07.21 2:38

Kanin

เห็นบอกว่าคุณย้ายเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ คุณจะทำงานที่นี่นานหลายปีเลยมั้ยครับ ถ้าอยู่หลายปีซื้อคอนโดไว้สักห้องก็ดีเพราะถ้าเช่ามันก็เสียเงินหลายบาทอยู่ดีแหละ ผมว่านะคุณเลือกซื้อคอนโดแบบที่คิดว่าจะปล่อยให้เช่าหรือขายได้ไม่ยากเผื่อไว้ด้วย หากคุณไม่ได้ทำงานในกรุงเทพฯแล้วคอนโดที่ซื้อไว้ก็ยังเป็นอสังหาริมทรัพย์ที่ทำเงินให้คุณได้ครับ

2020.08.11 14:3

Ton

เป็นความคิดที่ดีครับ ถ้าฐานเงินเดือนเรามากพอก็น่าสนอยู่นะ ดีกว่าไปเสียค่าเช่าไปเปล่าๆ แต่ก็ต้องระวังเรื่องความไม่แน่นอนของงานอาชีพด้วยนะครับ แต่ถ้ามั่นใจแล้วก็ลุยเลยครับแนะนำว่าให้หาคอนโดนที่ใกล้ที่ทำงาน หรือไม่ก้เดินทางไปทำงานได้สะดวกดีที่สุดครับเพราะคนเมืองกรุงเสียเวลากับการเงินทางไปมากในแต่ละวันมันเหนือนครับ

2020.08.30 19:3

หนุ่ม

ทำไมไม่เลือกอพาร์ทเม้นท์ธรรมดาหรือ flash อะไรแบบนี้ครับ รู้สึกว่าราคาจะถูกกว่า เพราะว่าถ้าเป็นคอนโด อัตราค่าเช่าก็สูงหรือจะผ่อนก็ไม่รู้ว่างานที่เราจะทำนั้นจะอยู่ไปได้นานขนาดไหน แต่ถ้าซื้อเราก็ต้องดูเกี่ยวกับว่าเราจะอยู่ที่นั่นนานแค่ไหนด้วย ในกรณีที่เราถูกย้ายงานเราก็ต้องมาทำเรื่องหรือว่าขายคอนโดอีกยุ่งยากเปล่าครับ

2020.10.21 14:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี