Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรให้สินเชื่อที่ขอผ่าน

เราไปยื่นขอสินเชื่อไว้กับธนาคารแห่งหนึ่งตอนนี้เราก็รอว่าเขาจะตอบกลับมาอย่างไรบ้าง ซึ่งเรากลัวว่าการขอสินเชื่อของเราอาจจะไม่ผ่านก็ได้ ซึ่งเรากังวลมากเพราะเราต้องนำเงินที่จะขอสินเชื่อนี้มาเป็นทุนให้กับร้านของเรา ถ้าสินเชื่อไม่ผ่านเราต้องทำอย่างไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rochana

ลายๆ ธนาคาร ไม่ได้ดูเหตุผลในการขอกู้แค่เงินเดือนที่ถึงอย่างเดียว แต่จะดูไปถึงการเก็บเงินของคุณด้วยว่าเป็นอย่างไร เช่น บางคนมีเงินเดือนตกเดือนละ 30,000 บาท ซึ่งถือว่าสูงมากพอที่จะกู้ได้ แต่เมื่อไปตรวจสอบประวัติการออมเงินแล้ว ปรากฏว่าไม่มีเงินออมอยู่เลยแม้แต่ก้อนเดียว เราก็เลยไม่อนุมัคิก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

ดุสิต

หลักเกณฑ์สำคัญอันดับแรกที่ธนาคารจะพิจารณาปล่อยกู้ให้หรือไม่ก็คือเรื่องความสามารถในการชำระหนี้ของผู้กู้ ซึ่งก็คือดูจากรายได้นั่นเอง เอกสารที่ธนาคารจะพิจารณาเรื่องรายได้ก็คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่สามารถเห็นได้ทั้งจำนวนเงินรายได้และความสม่ำเสมอของรายได้

2020.01.24 7:35

Prapawit

การขอสินเชื่อจากธนาคารจะผ่านหรือไม่ผ่านก็มีหลายสาเหตุนะคะ ตามที่เขาบอกมาเรื่องรายได้และเรื่องเงินออมก็มีส่วนค่ะ อีกเรื่องที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือเรื่องเครดิตของคุณเอง ถ้าคุณเคยไปกู้เงินหรือผ่อนชำระบัตรเครดิตมาก่อน หากคุณชำระตรงตามเวลาและปิดบัญชีไปแล้วก็ไม่น่าห่วง แต่ถ้าเคยมีชำระล่าช้าหรือยังผ่อนไม่หมดก็อาจเป็นเหตุให้ขอสินเชื่อไม่ผ่านได้ค่ะ

2020.05.20 4:25

ตั๊ก

ตอบยากมากนะครับอันนี้ ปกติแล้วทางสถาบันการเงินก็อยากได้รับความมั่นใจในการจะได้รับเงินคืน เราต้องสร้างเครดิตของเราให้ดีก่อนนะครับถ้าเราเป็นคนมีเงินน้อย ไม่ว่าจะเป็นเครดิตของบัตรเครดิตที่เราทำการคืนหรือผ่อนชำระตรงตามเวลา ก็มีผล การไม่มีหนี้มีสินเลยก็มีผลด้วย รายการที่เรามีเงินเก็บเยอะๆในธนาคารก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่จะได้รับการอนุมัติได้ด้วยเหมือนกัน

2020.10.22 1:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี