Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากขอสินเชื่อผ่านต้องทำอย่างไรบ้าง

วันก่อนพี่สาวเราเข้ามาขอให้เราไปขอสินเชื่อกับธนาคารให้ เราถามพี่สาวว่าทำไมไม่ไปขอเองพี่สาวบอกว่าเคยทำเรื่องขอไปแล้วแต่ไม่ผ่านเพราะมีสาวเป็นหนี้อยู่ก้อนหนึ่ง พี่เขาเลยอยากให้เราไปช่วยยื่นขอให้ เราเลยต้องการทราบข้อมูลเบื้องต้นที่ต้องทำก่อนไปขอสินเชื่อคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ณี

คุณมีภาระค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนมากเกินไป ทั้งภาระหนี้สิน การดำรงชีวิต การซื้อสิ่งของเครื่องใช้ในบ้าน รวมไปถึงการซื้อสินค้าฟุ่มเฟือยต่างๆ ธนาคารจะเก็บนำมาคิดหมด หากคำนวณดูแล้ว พบว่าคุณมีภาระค่าใช้จ่ายที่สูงเกิน 40% ทุกเดือน รับรองได้เลยว่าธนาคารจะปฏิเสธ ไม่ยอมให้คุณกู้ผ่านแน่ๆ แม้แต่สินเชื่อซิตี้ ที่ถึงแม้จะเป็นสินเชื่อที่กู้ง่าย แต่ถ้าธนาคารสืบดูแล้ว พบว่าคุณมีค่าใช้จ่ายมากเกินไป ก็มีสิทธิไม่ปล่อยกู้ได้เหมือนกัน

2020.01.24 7:35

Pawaret

ทางธนาคารจะมองก่อนว่าผู้ขอกู้นั้นมีศักยภาพในการดำเนินธุรกิจให้สำเร็จตามแผนที่เสนอกับทางธนาคารได้หรือไม่ อีกทั้งศักยภาพในการจ่ายชำระคืนเงินกู้ด้วย โดย ธนาคารจะเช็กประวัติผู้ขอกู้ทุกราย ตั้งแต่สถานภาพ ฐานะ และประวัติการทำงาน หากบางธุรกิจที่มีผู้ขอกู้กับทางธนาคารอยู่ ก็จะมีการเปรียบเทียบศักยภาพกับผู้ขอกู้อื่น ๆ ในธุรกิจประเภทเดียวกัน

2020.01.24 7:35

Boon-Nam

ที่พี่สาวคุณขอสินเชื่อไม่ผ่านเพราะว่าเป็นหนี้อยู่ก้อนนึง แล้วเขาให้คุณไปขอแทนแสดงว่าคุณไม่ได้เป็นหนี้ที่ไหนเลยใช่มั้ยครับ? ถ้าอย่างนั้นก็คงจะขอผ่านแล้วล่ะ ยิ่งถ้าคุณทำงานมีรายได้ประจำก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ แต่คุณมั่นใจมั้ยว่าพี่สาวคุณจะสามารถผ่อนชำระหนี้ตามที่ตกลงกับธนาคารไว้ได้ เพราะถ้าหากว่าเขาทำไม่ได้คุณเองจะเป็นคนที่มีประวัติการชำระหนี้ไม่ดี ในอนาคตจะไปขอสินเชื่อมาใช้เองลำบากนะครับ

2020.05.20 4:39

มิ๊ก

คิดดีๆนะคะที่จะขอสินเชื่อให้กับคนอื่น ปกติไม่มีใครเขาทำกันหรอกนะคะเพราะว่าชื่อในการผ่อนชำระคืนก็จะเป็นตัวเรา แต่ถ้าจำเป็นจะต้องขอให้พี่สาวจริงๆแนะนำว่า เพียงแค่เรามีสลิปเงินเดือนย้อนหลังตรงตามกำหนดที่ทางธนาคารกำหนดไว้ก็สามารถที่จะไปยื่นเรื่องขอได้เลยค่ะ ไม่จำเป็นต้องมีผู้ค้ำประกันหรือสินทรัพย์เพื่อเป็นประกันไว้นะคะ

2020.10.22 1:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี