Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากกู้เงินซื้อคอนโดฯต้องทำอย่างไร

ตอนนี้เรื่องที่อยู่อาศัยถือว่าเป็นเรื่องหลักไปแล้ว ยิ่งเราทำงานในเมืองแบบนี้เรายิ่งจำเป็นต้องหาที่อยู่อาศัย เราเลยคิดอยากจธกู้เงินเพื่อมาซื้อคอนโดฯสักห้อง แต่เราเป็นคนทำงานที่ได้เงินเดือนทุกๆเดือนเท่านั้น เขาจะให้เรากู้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Norrathee

ผ่อนของให้หมด ก่อนยื่นกู้ การผ่อนของอะไรก็ตามแม้ว่าจะ 3 เดือน 6 เดือน หรือ 10 เดือน โดยเฉพาะผ่านบัตรเครดิต ยอดของการผ่อนในแต่ละงวดธนาคารจะนำมาคิดด้วย เช่น ผ่อนของเดือนละ 2,000 บาท ธนาคารจะนำไปลบจากวงเงินกู้ของเรา จากกู้ได้ 1.5 ล้าน ก็จะเหลือ 1.3 ล้าน ดังนั้นก่อนยื่นกู้สินเชื่อควรผ่อนของให้หมดก่อน

2020.01.24 7:35

นิตยา

ปัจจุบันจะคิดง่าย ๆ จะตกหมื่นละล้าน เช่น ถ้าเงินเดือนเรา 15,000 บาท ก็จะกู้ได้ประมาณ 1.5 ล้านบาท นี่คือมูลค่าที่กู้ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นมูลค่าที่เหมาะสมต่อการผ่อน เนื่องจากการผ่อนจะตกอยู่ที่ล้านละ 7,000 บาท หมายความว่า ถ้าคอนโดราคา 1 ล้านบาท ต้องผ่อน 7,000 บาทต่อเดือน ราคา 2 ล้านบาท ต้องผ่อน 14,000 บาทต่อเดือน

2020.01.24 7:35

บุญยง

มีเงินเดือนที่แน่นอนก็ต้องกู้ได้สิ คนที่ทำงานอิสระยังกู้ได้เลย ที่สำคัญกว่าการกู้เงินก็คือเวลาต้องใช้คืนนะเราว่า คุณต้องคำนวณดีๆนะ คุณมีเงินเดือนเท่าไหร่ มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างในแต่ละเดือน ถ้าไปกู้เงินต้องชำระเท่าไหร่จะมีเงินพอมั้ย แต่ถ้ามีเงินเก็บอยู่บ้างเอาไปดาวน์บ้านไว้ก่อนถ้ามีเงินเก็บเยอะก็มีเงินดาวน์เยอะ เมื่อไปกู้ก็ไม่ต้องกู้มาก ไม่ต้องเป็นหนี้นานด้วยค่ะ

2020.03.26 7:13

Chuchai

เรื่องที่คุณมีรายได้ประจำเนี่ยเป็นเรื่องดีเลยเพราะทางสถาบันการเงินหรือธนาคารที่คุณจะไปขอกู้เขาดูเรื่องนี้อยู่แล้ว คนที่มีรายได้แน่นอนเปอร์เซ็นต์ของการชำระหนี้คืนได้มีมากกว่าคนที่มีรายได้ไม่ประจำค่ะ แต่เขาก็ดูเรื่องอื่นอีกนะ เช่น รายการเดินบัญชีธนาคาร ไปค้ำประกันอะไรไว้มั้ย ประวัติการชำระหนี้ดีหรือเปล่า เรื่องพวกนี้เขาก็ดูด้วยค่ะ

2020.05.20 5:14

ฮานะ

ก็ขึ้นอยู่กับว่าราคาคอนโดที่จะผ่อนซื้อมาราคาขนาดไหนค่ะ ธนาคารจะต้องเอาราคาคอนโดมาประเมินดูว่า ฐานเงินเดือนของเราเนี่ยสามารถผ่อนคอนโดหลังนี้ได้ไหม ก็ต้องดูว่าฐานเงินเดือนของเราได้เท่าไหร่หักค่าใช้จ่ายมีหนี้บัตรเครดิตไหมอะไรพวกนี้ล่ะค่ะ นอกจากนั้นที่ธนาคารจะดูก็มีประวัติว่าเราทำงานนานแค่ไหน แล้วก็ประวัติด้านการเงินว่าเราติดแบล็คลิสหรือว่าบูโรอะไรหรือเปล่าคะ

2020.07.15 13:17

สน

สร้างเครดิตของตัวเองให้ดีก่อนครับ ไม่ว่าเราจะมีการใช้สินเชื่อแบบไหนบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคลมาก่อน ขอให้เราผ่อนชำระคืนตรงตามเวลา เพื่อเป็นการสร้างประวัติเครดิตที่ดี แล้วก็อย่าลืมที่จะเก็บเงินไว้สำหรับใช้จ่ายยามที่เราต้องผ่อนคอนโดด้วยครับ จากนั้นก็ทำการขอสินเชื่อที่จะให้มูลค่าเพียงพอต่อการผ่อนคอนโดต่อไปครับ

2020.07.28 7:25

🥰คุ้กกี้ครีม🥰

การยื่นขอกู้เงินไม่น่ากังวลเท่ากับการชำระเงินคืนหรอกค่ะ เพราะมันเป็นภาระผูกพันไปนานหลายปี ซื้อคอนโดเชียวนะคะราคาไม่ใช่ถูกๆ เราเห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ให้คุณดูเรื่องดอกเบี้ยเป็นพิเศษ เพราะจะเป็นหนี้มากหรือเป็นหนี้น้อย ส่วนนึงก็มาจากอัตราดอกเบี้ยของสินเชื่อนี่ล่ะค่ะ ถ้าคุณขอสินเชื่อได้แล้ว อย่าลืมวางแผนค่าใช้จ่ายด้วยนะคะ

2020.08.24 6:22

Phapa

เรื่องกู้เงิน หรือขอสินเชื่อ สามารถติดต่อธนาคารได้เลยค่ะ และกู้ได้กี่บาทก็ขึ้นอยู่กับเงินเดือนที่เราได้ค่ะ การขอสินเชื่อก็มีหลายแบบ และแต่ละแบบดอกเบี้ยก็ต่างกันไป ถ้าอยากให้แนะนำ อยากบอกว่าถ้าเป็นข้าราชการแนะนำสินเชื่อกรุงไทยค่ะ ผ่อนได้ยาวๆและได้สินเชื่อเต็มจำนวนแน่นอน แต่ถ้าเป็นพนักงานประจำอื่นๆ แนะนำให้ทำสินเชื่อของธนาคารไทยพาณิชย์ค่ะ คือสินเชื่อบุคคล Speedy loan ผ่อนไม่เยอะ และอนุมัติง่ายค่ะ

2020.08.30 15:34

วิ้ว

เก็บเงินไปก่อนเลยค่ะ เป็นเป้าหมายที่ดีนะคะที่จะซื้อที่อยู่อาศัยเป็นของตัวเองสำหรับทำงานสะดวกด้วย แต่ก็ต้องดูเครดิตตัวเองก่อนนะคะว่าสามารถสร้างฐานะการเงินที่ทำให้ทาง สถาบันการเงินมั่นใจในการผ่อนชำระคืนของตัวเองไหมคะ เก็บเงินเป็นก้อนไว้ก่อนก็ได้ค่ะ ระหว่างนั้นก็หาเช่าอยู่ไปก่อนก็ได้ ได้ลองไปยื่นเรื่องดูถ้าได้ก็ดีไปแต่ถ้าไม่ได้ก็ต้องรออีก 6 เดือนค่ะ

2020.10.22 1:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี