Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธนาคารจะตรวจสอบอะไรบ้างถ้าขอกู้วื้อคอนโดฯ

เราของทราบหลักการที่ทางธนาคารจะตรวจสอบเราเมื่อเราไปข้อกู้ซื้อคอนโดหน่อยว่าโดยปกติแล้วถ้าเราไปยื่นกู้แบบนี้ทางธนาคารที่เราไปยื่นกู้เข้าจะตรวจสอบอะไรบ้างเราเราจะได้รับอนุมัติให้กู้ไหม ธนาคารตรวจสอบอะไรบ้างเหรอ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phraisong

ถ้าขอกู้เงินซื้อคอนโด เค้ากำหนดว่า จะกู้ได้ไม่เกิน 80% ของราคาซื้อขาย80% นี่คิดจาก “ราคาประเมิน” นะครับ จริง ๆ อาจจะน้อยหรือมากกว่านี้ได้ แต่โดย ทั่วไปก็ตามราคาห้องที่ทางคอนโดกำหนดนั่นล่ะครับส่วนเงินเดือนนั้นเป็นตัวกำหนดวงเงินอีกทีครับ อย่างไรก็ตามจะไม่มากกว่า 80% ของ ราคาประเมินของห้องชุด เว้นแต่ว่า คุณจะขอทางธนาคารกู้เพื่อตบแต่งเพิ่มขึ้น

2020.01.24 7:35

Kantsak

ตัวอย่างเช่นคอนโดราคา 1 ล้านบาทถ้วน แล้วเราไปทำเรื่องขอกู้ 1 ล้านบาท ฐานเงินเดือนของเรา เมื่อคำนวณแล้วต้องสามารถกู้ได้สูงสุด 1 ล้านจึงจะอนุมัติ แต่เวลาอนุมัติจะให้ที่ 80% คือกู้มาได้ 8แสนมื่อคำนวณแล้วสามารถกู้ได้สูงสุดแค่ 8แสน (80%ของวงเงินที่ขอกู้) ก็เพียงพอที่เค้าจะอนุมัติเงินกู้แล้ว

2020.01.24 7:35

Earn

ถ้าเราจะขอกู้เงินกับธนาคารไปซื้อคอนโดหรือซื้อบ้านใช้หลักการเดียวกันมั้ยครับ ผมไม่เคยไปขอกู้ที่ไหนเลยเหมือนกัน อยากจะมีบ้านหรือคอนโดอย่างคนอื่นเขา เงินเก็บผมมีไม่มากคิดว่าต้องขอกู้เพิ่มด้วย ผมเข้าใจว่า ธนาคารจะดูเรื่องรายได้ การเดินบัญชีธนาคาร และประวัติการชำระหนี้ของเราด้วยหากเราเคยไปกู้เงินที่อื่นมาก่อน ผมเข้าใจถูกมั้ยอะครับ?

2020.05.20 5:19

เทพ

ธนาคารก็จะตรวจสอบเกี่ยวกับ เครดิตของคุณน่ะสิครับว่าคุณมีเครดิตที่ดีในการผ่อนชำระคืนให้กับทางธนาคารไหม คุณสามารถที่จะมีเงินพอในการผ่อนชำระให้กับทางธนาคารในระยะยาวได้หรือเปล่า ซึ่งเรื่องนี้ก็ขึ้นอยู่กับความรับผิดชอบในส่วนตัว่ ของการผ่อนชำระคืนกับบัตรเครดิตหรือสินเชืออื่น และขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการเงินของคุณในกระเป๋านั่นเองครับ

2020.10.22 1:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี