Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เริ่มขายของออนไลน์ต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง

เราเป็นหนึ่งที่สนใจอยากทำร้านค้าออนไลน์ แต่เราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลย เรากลัวว่าถ้าทำไปแล่วกลัวว่าจะเสียหายได้เราพยายามศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการขายของออนไลน์หลายๆที่แล้ว เราอยากให้เพื่อนช่วยแบ่งปันประสบการของการเริ่มขายออนไลน์หน่อยว่าเพื่อนเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mariah

การขายว่าเราจะเปิดร้านออนไลน์และขายสินค้าของเราบนไหน ก็เป็นอีกปัจจัยที่มีต่อผลต่อความสำเร็จของร้าน เพราะแต่ละช่องทางเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายได้แตกต่างกัน ขายบนเพจ Facebook เป็นช่องทางที่ง่ายที่สุด คนขายนิยมสูงสุด และก็เข้าถึงกลุ่มลูกค้าเราได้มากที่สุด ขายบน Instagram เป็นอีกช่องทางที่เริ่มนิยมเป็นอันดับถัดมา โดยจะเน้นการขายผ่านรูปภาพ

2020.01.24 7:35

Kadin

ข้อดีของการใช้ Instagram คือ สามารถเชื่อมโยงการโพสต์ไปยัง facebook หรือ twitter ทำให้สามารถใช้โพสต์เดียวกันทั้งใน Instagram facebook และ twitter ไปพร้อม ๆ กันได้ ข้อเสียคือInstagram เป็นอีกช่องทางที่เริ่มนิยมเป็นอันดับถัดมา โดยจะเน้นการขายผ่านรูปภาพ ลงรายละเอียดได้ไม่มากเหมือน Facebook

2020.01.24 7:35

นริศา

คุณอยากขายของที่ไหนล่ะ เฟซบุ๊ค ไอจี ทวิตเตอร์ ถ้าอยากลองขายในไอจี ผมมีคำแนะนำมาให้ครับ ปดูของคนอื่นมา เขาบอกว่า ให้ตั้งชื่อร้านที่ชัดเจนอ่านแล้วรุ้ทันทีว่าขายอะไร ใส่ข้อมูลที่จำเป็นให้ครบ โพสต์รูปเจ๋งๆต้องโพสต์ให้ถูกเวลาด้วย ใช้แคปชั่นชัดเจน ติดแฮ็ชแท็กช่วยโปรโมท หากมีลูกค้ามารีวิวนั่นแหละเป็นการช่วยโปรโมทสินค้าของเราด้วย พร้อมตอบคำถามจากลูกค้าตลอด ถามมาตอบไปรวดเร็วว่องไวปิดการขายได้ไม่ช้าครับ ที่สำคัญต้องมีระบบชำระเงินที่ดีด้วย ถ้าโอนยากลูกค้าหงุดหงิดก็ไม่ซื้อของเราสิครับ

2020.03.26 7:33

Paponthee

เตรียมดูของที่จะขายค่ะ หาตลาดว่าเราอยากจะขายของประเภทไหนทำอะไรบ้าง เดี๋ยวนี้การขายของออนไลน์ไม่ยากค่ะบางทีเราไม่จำเป็นต้องสต๊อกสินค้าไว้กับตัวเองเลยก็ได้รับมาขายไป ที่ขยันต้องทำอาจจะเป็นการโปรโมท การไลฟ์สดยิ่งมีคนรู้จักร้านค้าหรือสินค้าของเราเยอะก็มีโอกาสที่เราจะขายของได้เยอะขึ้นด้วยค่ะ เราเองก็ขายของออนไลน์บ้างเป็นอาชีพเสริมถือว่าดีเลยนะคะ

2020.06.23 11:47

Nutthakarn

การเลือกของมาขายเป็นสิ่งที่สำคัญมากค่ะ ถึงแม้ว่าคุณจะเลือกขายทุกช่องทาง แต่ถ้าสินค้าคุณไม่เป็นที่ต้องการของตลาดหรือไม่น่าสนใจโอกาสขายก็ยากหน่อยค่ะ อันนี้คุณต้องไปคิดเอาเองนนะคะว่าอยากจะขายอะไร อีกอย่างการการจะขายออนไลน์การถ่ายรูปเป็นเรื่องที่สำคัญมากค่ะ รูปส่วนใหญ่ที่คนตัดสินใจซื้อคือรูปที่สวยและชัดเจนและเป็นรูปสินค้าจริง ลองไปศึกษาดูนะคะ

2020.07.15 5:46

ภูมิใจ

สำคัญที่สุดสำหรับการขายสินค้าออนไลน์เลยนะคะก็คือการศึกษาตลาดค่ะ ต้องดูก่อนนะค่ะว่าสินค้าออนไลน์อะไรที่จะทำการค้าขายได้เป็นที่ต้องการของผู้คนในตอนนี้ที่สุด เพราะว่าความต้องการของผู้คนเกี่ยวกับสินค้าออนไลน์เปลี่ยนไปตามยุคตามสมัยหรือเปลี่ยนไปตามกระแสค่ะ ถ้าเราสามารถที่จะตอบโจทย์ตามกระแสและเปลี่ยนสินค้าไปตามกระแสได้ก็จะได้รับความนิยมที่ดีเลยทีเดียว

2020.07.20 8:8

น้องนับตังค์^-^

หลายคนเข้ามาแนะนำเรื่องวิธีค้าขาย การลงขายของตามหน้าเพจต่างๆไปแล้ว มีอีกอย่างที่คุณไม่ควรลืมศึกษาด้วยก็คือ เรื่องของการเสียภาษีนะคะ ทั้งภาษีเงินได้ ภาษีมูลค่าเพิ่ม แล้วก็มีภาษี E-Payment ที่มีออกมาใหม่ด้วย อย่าเพิ่งตกใจค่ะแค่เตรียมตัวศึกษาเอาไว้ล่วงหน้าเท่านั้น ถึงเวลาก็ไปยื่นภาษีไว้ก่อนถ้ารายได้ไม่ถึงเกณฑ์ก็ไม่ต้องเสียภาษีค่ะ

2020.08.08 7:37

ไข่ดาว

เราว่านะเตรียมเงินทุนก่อนเลย ไม่ต้องมากก็ได้นะเดี๋ยวนี้ไม่ต้องลงทุนเอยะขายของออนไลน์อะ ไม่ต้องมีเว็บไซด์แล้วใช้พวกโซเชียลแทน แต่จะสมมุติให้เห็นภาพนะถ้าคุณขายอาหารก็ต้องเตรียมเรื่องวัตถุดิบที่ดีมีคุณภาพคนเดี๋ยวนี้ชอบความคุ้มค่า และความสะอาดสดใหม่ ศึกษาตลาดให้ดีขายของออนไลน์ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ ขายของที่เราถนัดน่าจะดีที่สุดนะ

2020.08.30 15:58

นุ่น

ต้องมีความรู้เกี่ยวกับสินค้าเป็นอย่างดีก่อนนะคะ จะสามารถหาสินค้าได้มาจากที่ไหนเพื่อตุนไว้ มีจุดเด่นและการขายอย่างไรที่จะไม่ให้เหมือนเพื่อนให้ผู้คนสนใจ การจัดร้านด้วยการแต่งหน้าร้านของคุณเป็นแบบไหน แน่นอนว่าการขายทาง facebook หรือทางออนไลน์จะช่วยให้เราเพิ่มยอดขายได้ดี แต่ก็ขึ้นอยู่ด้วยกับความรู้เกี่ยวกับสินค้าของเราก็จะสามารถตอบคำถามลูกค้าได้ไหมด้วยค่ะ

2020.10.22 7:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี