Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมีเงินเก็บเป็นก้อน

พี่ครับตอนนี้ผมเรียนจบแล้วครับผมกำลังได้งานทำครับเงินเดือนเริ่มที่หมื่นกว่าๆครับ ผมอยากทราบเคล็ดลับที่ดีในการใช้เงินครับ ผมอยากทำงานเก็บเงินให้ได้สักก้อนครับ อยากกลับไปที่บ้านแล้วช่วยพ่อกับแม่ครับ ผมจะเริ่มอย่างไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jira

คนรวยที่แท้จริงไม่ชอบการแข่งขันกับใคร พวกเขามักใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย ไม่จำเป็นต้องมีเครดิตการ์ดหลายใบ หรือใช้สมาร์ทโฟนแพงๆเพื่อให้ตัวเองดูร่ำรวย ทำให้ไม่ต้องมีหนี้ก้อนใหญ่ไว้คอยฉุดดึงชีวิต สาเหตุอันดับหนึ่งของการมีหนี้สินคือ การชอบเปรียบเทียบกับคนอื่น

2020.01.24 7:35

Nantipat

ผมขอแนะนำนะครับเมื่อก่อนผมก็เป็นแบบคุณแล้วผมรู้ครับเพราะอะไร ถ้าคุณกำลังก้มหน้าก้มตาเก็บเงินเพื่อนำไปฝากธนาคารที่ให้ดอกเบี้ยคุณเพียง 2-3% นี่ไม่ได้ช่วยให้คุณรวยขึ้นเลยแม้แต่น้อย การออมเงินที่ดีคือ นำเงินที่ออมไปลงทุนอย่างอื่น สร้างเป็นรายได้ที่สามารถให้ผลตอบแทนมากกว่าอัตราดอกเบี้ยธนาคาร

2020.01.24 7:35

Anuman

อยากจะขอแชร์วิธีที่เราใช้เพื่อเก็บเงินนะคะ เราใช้วิธีหักบัญชีเงินฝากอัตโนมัติเข้าบัญชีเงินฝากประจำของเราเลยค่ะ คือพอเงินเดือนเราเข้าบัญชีหลักของเราแล้ว ระบบของธนาคารจะตัดเงินเข้าอีกบัญชีนีงของเราอัตโนมัติตามจำนวนเงินที่เราตั้งไว้ อย่างพื้นฐาน ถ้าไม่รู้ว่าควรจะเก็บเดือนละเท่าไหร่ดี เราเเนะนำให้ลองเก็บเดือนละ 10% ของเงินเดือนของเราดูก่อนค่ะ

2020.06.23 12:44

June

ก่อนอื่นคุณลองคำนวณค่าใช้จ่ายดูก่อนนะคะ แล้วคิดดูว่าแต่ละเดือนคุณสามารถออมเงินได้เท่าไหร่ ถ้าคุณอยากมีเงินออมเยอะๆ เราแนะนำให้คุณแบ่งเงินที่คุณออมไปลงทุนค่ะ อีกส่วนคือเอาไปฝากประจำกินดอกเบี้ย อีกส่วนเอาไปลงทุน ถ้าคุณคิดว่าเงินออมตอนนี้ยังมีน้อยอยู่ ยังไม่พอที่จะเอาไปลงทุน คุณควรคิดเกี่ยวกับการหารายได้เสริมเพิ่ม เพื่อจะมีเงินออมที่มากขึ้นได้

2020.07.16 7:34

มิน

มีเงินเหลือเท่าไหร่ก็เก็บเอาใส่กระปุกไว้เลยครับ โดยที่เราไม่จำเป็นต้องนับเงินที่มีอยู่ที่เราเหลือไม่ว่าจะเป็นเงินเศษ เงินเหรียญ เงินแบงค์ โดยที่เราตั้งเป้างบประมาณการใช้จ่ายในแต่ละวันเอาไว้ว่าแต่ละวันเราจะใช้จ่ายเท่าไหร่ พ่อเหลือเงินมาในแต่ละวันเราก็จับยัดใส่กระปุกโดยที่เราไม่ต้องนะครับ ทำแบบนี้ไปนานๆเราก็จะลืมว่ามีเงินเท่าไหร่ แต่สุดท้ายจะมีเงินก้อนแน่นอน

2020.07.20 8:30

น้ำค้าง0o0

อยากมีเงินเก็บก็ต้องเก็บเงินค่ะ อันนี้พูดจริงไม่ได้กวนนะ คุณก็ทำได้โดยการเริ่มต้นเก็บเงินสัก 10% ของเงินเดือนที่ได้มา พร้อมกับการทำบันทึกรายรับ-รายจ่ายแต่ละเดือนจะทำให้รู้ว่าคุณใช้เงินกับอะไรไปบ้าง จำเป็นหรือแค่อยากได้ จะได้นำไปปรับวิธีการใช้เงินของตัวคุณเอง นั่นจะทำให้เรามีเงินเก็บพิ่มขึ้นอีกค่ะ สู้สู้ค่ะ!

2020.08.11 5:25

ชามะนาว

สั้นๆง่ายๆเลยนะ เก็บเงินก่อนใช้ พอได้เงินมาก็เก็บก่อนเลย อย่าเอาไปใช้ก่อนแล้วเอาเงินเหลือมาเก็บนะ เราเองเงินเดือนไม่ถึงหมื่นเรายังเก็บได้เลยเชื่อว่าคุณก็เก็บได้แน่นอนวิธีนี้ แล้วต้องทำใจแข็งนะอย่าเอาเงินเก็บมาใช้เด็ดขาด ต้องตั้งเป้าหมายที่ชัดเจนด้วยว่าอยากเก็บเงินไปทำอะไร ถ้ามีเป้าหมายชัดเจนก็จะเป็นแรงผลักดันที่ดีเล้ยยย

2020.08.30 17:29

แนน

เก็บทุกบาททุกสตางค์เลยค่ะ อาจจะกันเงินไว้สำหรับการเก็บเข้าบัญชีเพื่อฝากประจำอยู่แล้ว แต่อย่าลืมสำหรับเศษเงินเศษเหรียญที่ทำการซื้อสินค้าแล้วเหลือมานะคะก็เก็บใส่กระปุกเอาไว้ กองรวมกันไว้ก็ได้ค่ะเมื่อมีจำนวนเยอะแล้วก็เอาไปเข้าฝากธนาคาร การที่เราเก็บเหรียญแบบนี้อย่าดูเบานะคะสามารถเป็นเงินก้อนได้เลยทีเดียว

2020.10.22 7:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี