Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรให้มีเงินเหมือนคนอื่น

เราทำงานมาห้าปีแล้วเงินเดือนเราก็พอได้อยู่แต่เราสงสัยว่าทำไมเพื่อนรุ่นเดียวกันเขามีเงินเก็บมีบ้านมีรถ แต่เรามองตัวเราเองไม่มีอะไรเลยต้องอาศัยอยู่กับพ่อและแม่ เราจะทำอย่างไรให้เป็นเหมือนเพื่อนของเราได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Verner

คนรวยที่แท้จริงไม่ชอบการแข่งขันกับใคร พวกเขามักใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย ไม่จำเป็นต้องมีเครดิตการ์ดหลายใบ หรือใช้สมาร์ทโฟนแพงๆเพื่อให้ตัวเองดูร่ำรวย ทำให้ไม่ต้องมีหนี้ก้อนใหญ่ไว้คอยฉุดดึงชีวิต สาเหตุอันดับหนึ่งของการมีหนี้สินคือ การชอบเปรียบเทียบกับคนอื่น อยู่แบบที่เราเป็นดีที่สุดแล้ว

2020.01.24 7:35

Anuthat

ถ้าเราไม่มีเงินเริ่มต้นและผลตอบแทนที่สูงปรี๊ด สิ่งหนึ่งที่ช่วยเราได้นั่นก็คือเรื่องของเวลา แต่ต้องอดทนนานกว่าชาวบ้านสักเล็กน้อย เช่น ถ้าเราไม่มีเงินล้าน และมีเงินน้อย แต่ถ้าเรามีเวลานานสัก 8 ปี เพียงแค่เราค่อยๆ นำเงิน 5,000 บาทต่อเดือนไปลงทุนในสินทรัพย์ที่ได้รับผลตอบแทน 15% ต่อปี เราก็มีเงิน 1 ล้านบาทได้

2020.01.24 7:35

Mekhalaa

ลองถามตัวเองดูนะคะ ตัวคุณเองมีเงินเก็บบ้างมั้ย? มีหนี้สินบ้างรึเปล่า? หากคุณมีเงินเก็บก็ไม่ถือว่าแย่หรอกค่ะ ถ้าอยากให้มันงอกเงยขึ้นมาก็เอาไปลงทุนอะไรบางอย่างแต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงมากก็เอาไปฝากธนาคารแบบบัญชีประจำก็ได้ ยิ่งถ้าคุณไม่มีหนี้สินนี่สุดยอดเลยค่ะ เพื่อนคุณที่เขามีโน่นมีนี่ เขามีหนี้กันด้วยมั้ยคะ ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ดีหรอกค่ะ

2020.03.26 7:39

Sroy

ก็เงินเดือนที่ได้ต่อเดือนมีผลนะคะ ก็ในเมื่อเงินเดือนไม่เท่ากัน จะให้มีเท่ากับคนอื่นก็ไม่ได้จริงไหมคะ? แต่อย่างนึงที่เราทำได้คือ การควบคุมค่าใช้จ่ายของเราค่ะ ถ้าเราควบคุมค่าใช้จ่ายได้ เราก็วางแผนการเงินได้ ถึงจะมีไม่มาก แต่ค่อยๆเก็บไปที่ละเล็กที่ละน้อย ก็ดีกว่าปล่อยให้เลยตามเลย แล้วมานั่งเสียใจว่าทำไมไม่มีเหมือนคนอื่นสักที เราว่าดีกว่านะคะ

2020.06.23 12:43

ปราชญ์

แล้วทำไมคุณจะต้องมีหรือจะต้องเป็นเหมือนคนอื่นด้วยล่ะครับ แล้วคุณแน่ใจรึเปล่าว่าการที่คุณมีเหมือนคนอื่นแล้วคุณจะมีความสุขจริงๆ?? ผมว่าแทนที่คุณจะคิดว่าทำไมไม่มีเหมือนคนอื่น เอาเวลาไปพัฒนาตัวเองดีกว่าครับ ชอบอะไรไปเรียนรู้เพิ่มเติมเอาความรู้มาต่อยอดทำธุรกิจดีกว่า คนเราไม่เหมือนกันครับ อย่าเปรียบเทียบ ทำในสิ่งที่คุณชอบเเล้วคุณจะประสบความสำเร็จครับ

2020.07.16 8:47

สุธรรม

น้องครับทำไมน้องต้องเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่นด้วยครับ พี่เห็นด้วยกับคุณปราชญ์ครับที่ว่าถ้าน้องมีเหมือนคนอื่นน้องจะมีความสุขจริงๆหรือ แล้วน้องคิดที่เพื่อนน้องมีทำให้เขามีความสุขจริงไหม บางทีเขาต้องทำงานหนัก จนไม่มีเวลาอยู่กับครอบครัว แต่ตัวน้องอยู่กับคุณพ่อคุณแม่ พี่คิดว่าน้องทำดีมากเลย ในสังคมทุกวันผู้สูงวัยถูกปล่อยให้อยู่ตามลำพังมานานแล้ว พี่ว่าน้องทำดีแล้ว อย่างคิดมากเลยครับ

2020.07.20 23:40

พี่..มานะ

เรื่องทรัพย์สินเอาไว้ก่อนนะ มาดูเรื่องเงินเก็บกันดีกว่า คุณมีเงินเก็บบ้างมั้ยครับ? ถ้าไม่มีเลย ไม่ดีนะครับ แสดงว่าคุณไม่ได้วางแผนชีวิตอนาคตไว้เลย ต้องเริ่มจากการเก็บเงินก่อน อย่างน้อยที่สุดต้องเก็บ 10% ของเงินเดือนที่คุณได้รับในแต่ละเดือนครับ ถ้าคุณอยากมีบ้านมีรถคุณก็ซื้อสิครับ จะเป็นบ้านหรือคอนโดซื้อแล้วปล่อยเช่าก็ได้ ค่อยๆทำทีละอย่างนะครับ

2020.08.11 8:16

Holiday

เพื่อที่น้องจะไม่ท้อใจนะคะ พี่อยากบอกก่อนเลยว่าไม่ควรเอาตัวเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่นๆแบบนั้น แต่ให้เอาข้อดีของเขามาเป็นตัวอย่างให้เรา อย่างเช่นเมื่อน้องเห็นเพื่อนมีเงินเก็บมากกว่าเราเราก้เอาตัวอย่างที่ดีนั้นมาปรับปรุงตัวเราเองให้ดีขึ้น และหาวิธีที่เราจะทำได้ให้มีเงินเก็บมากขึ้นในแบบของเราอาจจะไม่มากเท่าเพื่อนก็ได้ แต่ถ้าตอนนี้เราทำเต็มที่แล้วก็พอแล้วค่ะ

2020.08.30 18:18

นุช

จริงๆไม่จำเป็นต้องมีเงินเหมือนคนอื่นก็ได้ค่ะ เพราะว่าปัจจัยการใช้ชีวิตและการได้รับเงินของเราแต่ละคนไม่เหมือนกัน ทรรศนะและความคิดหรือความสุขในสิ่งของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วย ถ้าคุณพอใจในสิ่งที่มี บริหารจัดการเงินของคุณให้อยู่ในระดับที่คุณไม่เป็นหนี้เป็นสิน ก็สามารถที่จะมีเหมือนคนอื่นเขาได้แล้วไม่ต้องไปเปรียบเทียบนะคะทำให้หมดกำลังใจเปล่าๆ

2020.10.22 7:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี