Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าบัตรเครดิตหายที่ต่างประเทศ ทำยังไง

เราอยู่ ม. 5 โรงเรียนแห่งหนึ่งทางภาคเหนือเราสอบชิงทุนโครงการไปเรียนต่อภาษา 1 ปีที่อเมริกาน้าจะไปอยู่เป็นเพื่อนเรา 10 วันเรา 2 คนไม่เคยไปต่างประเทศมาก่อน เลยมีความกังวลครับว่า ถ้าเกิดบัตรเครดิตหายที่ต่างประเทศทำยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wismita

ถ้าเกิดหายจริง ก็อย่าเพิ่งตกใจกลัวค่ะ แต่ก็อย่าปล่อยทิ้งเรื่องไว้นาน สิ่งที่น้องต้องทำ ขั้นตอนแรกสุดให้โทรอายัดบัตรธนาคารผู้ออกบัตรค่ะ เเล้วเช็คความเคลื่อนไหวยอดในบัตร หลังจากนั้นก็อย่าลืมไปแจ้งความกับตำรวจที่ประเทศนั้นๆ เพื่อเก็บเป็นหลักฐานไว้ด้วยนะคะ เท่านี้คนที่ขโมยบัตรไปก็จะใช้งานไม่ได้ค่ะ

2019.10.01 13:5

Sadye

โทรแจ้งธนาคารผู้ออกก่อนไปก็ดีนะคะเค้าจะได้รู้ว่าเราอยู่อเมริกาบัตรจะมีการเคลื่อนไหวที่นุ้นกรณีถ้าอายัดบัตรเรียบร้อยเมื่อกลับมาถึงบ้านเกิดก็ติดต่อเจ้าหน้าที่ออกบัตรเครดิตใหม่ได้ตามปกติไม่กี่วัน ทางธนาคารจะส่งบัตรให้คุณถึงบ้านส่วนข้อมูลการใช้งาน ประวัติสิทธิประโยชน์ต่างๆ ในบัตรจะยังคงเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

2019.10.03 22:36

ปลาย

กลับมาก็มาทำบัตรเครดิตใหม่เลยครับ ยิ่งถ้าเป็นบัตรเสริมก็สามารถที่จะขอใหม่ได้เลยไม่ต้องเป็นกังวลไป แล้วเดี๋ยวนี้ไม่จำเป็นต้องโทรศัพท์ข้ามประเทศกันแล้ว สามารถที่จะใช้แอพพลิเคชั่นในการติดต่อมายังครอบครัวให้มีการอายัดบัตรให้ก็ได้ ดังนั้นไม่ต้องกังวลนะครับว่าจะมีใครสวมรอยว่าระบบความปลอดภัยพอดีอยู่ ไม่ใช่ว่าจะเอาเงินออกไปใช้ได้ง่ายๆ

2020.10.22 7:31

Phuchit567

น้องเจ้าของกระทู้ได้ไปต่างประเทศหรือยังครับ เป็นยังไงบ้างไปอยู่ที่โน่น เรื่องบัตรเครดิต ไม่มีปัญหาใช่มั้ย ผมว่าไม่น่าจะทำหายนะเพราะอ่านจากระทู้ของน้องแล้วค่อนข้างกังวลกับเรื่องนี้ น้องคงระวังทุกครั้งเมื่อใช้บัตรเครดิต อีกเรื่องที่อยากชม คือ น้องเก่งมากนะครับที่สามารถชอบชิงทุนไปเรียนภาษาที่ต่างประเทศได้

2021.10.31 14:50

Lemon

เออ อยากรู้ด้วยคนว่าจขกทแก้ปัญหายังงัย เพราะจริงๆกระทู้นี้ก็นานมากแล้วยังไม่เห็นจขกทมาตอบ เคยคิดเล่นๆเหมือนกันว่าถ้าเราไปทำบัตรเครดิตหรือบัตรเดบิตหล่นหายที่นั่นจะทำยังงัย ??? ก็คงต้องโทรหาธนาคารก่อนเป็นอันดับแรกเหมือนกัน แต่กำลังคิดว่าถ้าไม่ได้พกเงินสดไปมากพอจะทำยังงัย เพราะเราเป็นคนไม่ชอบพกเงินสด ชอบพกบัตรมากกว่า

2022.01.14 13:13

การันต์

ถ้าเป็นช่วงเวลาแบบนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องที่เกี่ยวกับต่างประเทศกันอย่างแน่นอน ไม่สามารถเดินทางออกไปได้ เป็นอะไรที่เครียดมากเลยนะสำหรับคนที่ต้องเดินทางไปเป็นประจำ ยังไงถ้ามีโอกาสเดินทางไปต่างประเทศ คิดว่าอย่าพกบัตรเครดิตไปเลยดีกว่าเพราะเวลาที่เอาไปกดเงินที่นั้น ลำบากใจทุกครั้งเลยเวลาที่กลับมาไทยแล้วเห็นยอดที่ต้องจ่าย

2022.02.11 15:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

All (บัตรเครดิต)

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

วงเงินอนุมัติและดอกเบี้ยเท่าไร

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต อเมริกัน เอกซ์เพรส,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส เชิญรับหลายบริการ

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card จ่ายประกันได้เงินคืน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ ใช้แล้วไม่ตรงใจ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต บริการสนามกอล์ฟ,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด จัดให้ เลขาส่วนตัว

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี