Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ชิมช้อปใช้ รับชำระเงินและดูรายการย้อนหลัง ยังไง

ผมอายุ 23 ปีเป็นคนเชียงใหม่ครับมารับช่วงต่อจากคุณพ่อ เปิดร้านอาหารใต้ร้านผมได้จดทะเบียนบริษัท และสมัครชิมช้อปใช้เรียบร้อยแล้ว แต่อยากทราบวิธีการรับชำระเงินและดูรายการย้อนหลังของแอปถุงงินหน่อยครับจะได้เตรียมตัวก่อนเริ่มใช้จริง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paponsan

วิธีรับชำระเงิน : ไปที่แอปฯ ถุงเงินครับกดปุ่ม "สแกนรับเงิน" ที่หน้าจอแสดงรายการแล้วสแกน QR Code จากแอปฯ เป๋าตังหลังจากนั้นใส่จำนวนเงินที่ต้องการรับชำระ (กรณีผู้จ่ายเลือกกระเป๋า "สิทธิชิม ช้อป ใช้"แอปฯ จะโชว์เงินคงเหลือ // แต่ถ้าเลือกกระเป๋า "G-Wallet" จะไม่แสดงเงินคงเหลือ)สุดท้าย ถ้าเงินมีพอชำระกดปุ่ม"ถัดไป" แอปฯ จะแสดงผลการชำระเงินถ้าชำระเรียบร้อย จะมีใบเสร็จรับเงินให้ด้วยครับ

2019.10.08 13:5

นววรรณ

วิธีดูรายการย้อนหลัง : 1.เลือกประเภทร้านค้า และชื่อร้านค้า 2.แอปฯจะแสดงแต่ละรายการที่รับชำระสำเร็จ รวมถึงยอดรวมของทั้งกระเป๋าสิทธิชิมช้อปใช้ (สีส้ม) และ G-Wallet (สีเขียว) 3.ตัดยอดเวลาเที่ยงคืน(กระเป๋าชิมช้อปใช้), ตัดยอด 23.30น. (กระเป๋า G-Wallet)ร้านค้าจะได้รับยอดในวันทำการถัดไป ไม่มีวันหยุด 4.เลือกดูรายการเป็นรายวัน สัปดาห์ หรือรายเดือนได้ จะโชว์เฉพาะยอดรวมเท่านั้นของทั้ง 2 กระเป๋า

2019.10.09 22:36

Arisa

ค่าใช้จ่ายและดูดินย้อนหลังได้จาก application เป๋าตังค์ค่ะ หลังจากที่เราได้รับสิและมีการผูก g wallet สำเร็จแล้ว สามารถเริ่มใช้จ่ายได้เลยค่ะ ซึ่งระยะเวลาในการใช้จ่ายสามารถใช้จ่ายเงินที่เหลือได้จนถึงวันที่ 30 พฤศจิกายนปี 62 เลยค่ะ หลายคนเข้าใจผิดว่าจะใช้เงินได้หลังจากที่ได้รับอนุมัติ 14 วัน จริงๆมากกว่านั้นนะคะ จากนั้นก็นำคิวอาร์โค้ดไปชำระสินค้าที่ร้านค้าถุงเงินในจังหวัดที่ได้ลงทะเบียนไว้เลยค่ะ ก็ใช้จ่ายแบบนี้สามารถเช็คดูยอดคงเหลือได้ด้วยค่ะผ่าน application

2020.05.15 14:56

ปริญญา

ตอนนี้ ชิมช๊อปใช้ หมดเขตแล้วไม่ใช่เหรอคะ อยากเล่าปัญหาที่เคยเจอตอนที่ใช้ชิมช๊อบใช้คะ คือบางที่นะคะเวลาเราไปซื้อของ เขามักจะให้เราซื้อจำนวนเต็มครบ1000บาทเลยคะ ซึ่งที่จริงเราสาารถเลือกซื้อของที่เราจำเป็นต้องใช้จริงๆได้ แต่ก็ต้องโดนบางร้านบังคับให้ซื้อทีเดียวหมดเลย เราว่าถ้ารัฐบาลออกชิมช๊อปใช้อีกต้องดูเรื่องนี้เป็นพิเศษนะคะ

2020.05.25 13:50

pim

พูดถึงเรื่อง ชิม ช้อป ใช้ มันก็จบไปแล้วอะนะ แต่พอมีแคมเปญหรือโครงการหรือเขาเรียกว่าอะไรกันนะ ที่เกี่ยวกับการช่วยเหลือหรือการกระตุ้นเศรษฐกิจน่ะ พอมีอะไรใหม่ออกมา เรื่องชิม ช้อป ใช้ เหมือนเป็นสิ่งที่เอาไปเปรียบเทียบถึงผลที่จะเกิดขึ้นเลยเนอะ อย่างที่เขาจะให้เงินไปเที่ยวก็ต้องมีมาตราการที่แน่ชัดว่าจะเอาไปเที่ยว ไม่ใช่ให้ไปเที่ยวแล้วคนเอาไปซื้อของใช้เฉยๆแบบเดิมน่ะ

2020.06.17 13:38

ขวัญตา

ตอนนี้ ชิม ช้อป ใช้หมดไปแต่รัฐบาลกำลังมีตัวใหม่ให้ประชาชนได้ใช้จ่ายกันอีกแล้ว เห็นว่าคราวนี้จะเห็นคนละ 3,000บาทเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจการท่องเที่ยว แต่เท่าที่ทราบมารัฐบาลจะให้ประชาชนจ่ายเงินก่อนแล้วจะโอนให้ทีหลัง ฉันไม่รู้ว่าแผนการนี้จะเวิร์คหรือเปล่าถ้าให้ประชาชนออกเงินไปก่อน ก็คอยติดตามดูกันต่อไปว่าผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร

2020.07.11 11:21

Erika

ตามนั้นเลยค่ะ ตอนนี้ก็กำลังรอเหมือนกันว่าเมื่อไหร่ชิมช้อปใช้ของเฟสล่าสุดจะมาซักที เพราะว่านอกจากจะได้เงินเอาไปเที่ยวฟรีๆเเล้ว ยังสามารถนำค่าใช้จ่ายมาลดหย่อนภาษีได้ด้วย คือเค้าก็คิดดนโยบายออกมาได้ดีนะคะ อีกอย่างก็เป็นเวลาที่ดีที่จะได้ไปเที่ยวกับครอบครัวด้วย เพราะว่าทำแต่งานไม่ค่อยมีเวลาไปเที่ยวกับครอบครัวเลย ถ้าได้ไปเที่ยวบ้างคงถือว่าไปพักผ่อนด้วย

2020.07.13 2:6

Yaimai

ก็เคยลงทะเบียนนะคะกับชิมช้อปใช้ กว่าจะได้ยากจะตายกดจนมือหงิก แล้วก็ใช้เงินได้แค่ตามร้าค้าที่จำกัดมาก ถ้ามีชิมช้อปใช้รอบใหม่คงไม่ลงทะเบียนแล้วค่ะไม่คุ้มค่าน้ำมันรถต้องไปต่างจังหวัดเลย เหมือนตอนนี้อะที่ให้ลงทะเบียนเที่ยวปันสุขไง เราว่าก็ไม่คุ้มเหมือนกัน ใครจะว่าเรางกก็ได้นะ แต่เราว่าของฟรีมันก็ดีแต่ได้ยากเกินไปมันก้ไม่คุ้มค่า

2020.08.15 13:33

เจ๋ง

ลงทะเบียนไม่ทันหรอกครับใครๆก็แย่งกันลงทะเบียน ตอนนี้รอรอบใหม่เลยครับเดี๋ยวหลังโควิดนี้จะมีบริการให้เราไปชิมชอบใช้อีก เห็นว่าทางรัฐบาลจะมีเงินออกมาหมุนเวียนให้เราได้ไปเที่ยวในประเทศหลังจาก covid โดยมีโปรโมชั่นหรือส่วนลดในส่วนอื่นๆเราก็ต้องติดตามเว็บท่องเที่ยวต่อไปนะครับ ถ้ามีโปรโมชั่นอะไรดีๆน่าสนใจออกมาแนะนำกันด้วย

2020.08.29 3:53

บิว

ตอนนี้มีโครงการใหม่แล้วนะคะให้ลงทะเบียนคนละครึ่ง ที่ช่วยให้เราสามารถมีเงินจ่ายค่าอาหาร 50% แต่ไม่เกินวันละ 150 บาทนะคะ ใช้บริการผ่าน app เป๋าตังค์เหมือนกัน แล้วสามารถใช้งานง่ายแต่มีการจำกัด การใช้จ่ายได้วันละไม่เกิน 150 บาทสำหรับส่วนลดค่ะ แล้วก็มีการกำหนดเกี่ยวกับระยะเวลาการใช้จ่ายด้วยนะคะแบบต่อเนื่อง ถ้าวันไหนไม่ได้ใช้ก็เสียสิทธิ์ไป สะสมไม่ได้

2020.10.22 7:49

nonChanon

มาอ่านกระทู้นี้ ผมต้องนึกย้อนกลับไปว่า ชิมช้อปใช้ นี้เป็นยังไงนะ เราเคยใช้มันอย่างไร โครงการนี้มันนานแล้วอะ น่าจะเป็นโครงการแรกๆที่มาตอนที่โควิด-19 ระบาดใช่มั้ยครับ ที่ให้เอาไปใช้ที่ต่างจังหวัด คือ ไม่ใช่จังหวัดที่ตัวเองอยู่อะ ตอนนั้นกว่าจะได้ร่วมโครงการนี่ใช้เวลาอยู่นะกว่าจะลงทะเบียนได้ ไม่มีอีกแล้วเนอะแบบนี้

2021.07.29 3:41

อรรถพล

ใช่ๆ จำได้เลยว่าตอนที่มีโครงการนี้ บ้านเราคนที่ติดโควิด-19 ยังไม่ถึงหลักร้อยเลย ตอนนี้มากขึ้นหลายสิบเท่าตัวเลย แถทตอนนี้รัฐบาลก็หมดเรื่องที่จะเยียวยาแล้ว คิดว่าเงินในคลังน่าจะหมดแล้วละ อย่าง คนละครึ่งตอนนี้ ให้มาได้ 1พัน5ร้อยบาทให้เราใช้ให่หมดภายใน3เดือน เอาจริงๆเลยนะ 500บาทต่อเดือน ซื้ออะไรไม่ได้เลย

2021.08.24 6:41

กฤษณ์รักษ์

ตอนนี้โครงการพวกนี้ไม่เหลือแล้วใช่ไหมคะ น่าจะมีคนละครึ่งอีกงวดเดียวใช่ไหมคะ ร้านค้าที่สัครการการใช้งานค่อนข้างได้รับเงินดีจริงๆใช่ไหมคะ เป็นการกระตุ้นให้คนออกมาจับจ่าย แน่ ก็น่าเสียดายนะคะ ร้านค้าบางร้านไม่สามาถลงทะเบียนร้านค้าได้ เพราะว่า สิทธเต็ม มันน่าเสียดายมากๆ ที่จริงเขาไม่น่ากำหนดนะว่าเอากี่เจ้า

2021.09.27 9:54

มินทะดา

ร้านค้าที่เปิด เป๋าตังค์ เพื่อรับเงินจากโครงการพวกนี้ เราเห็นว่ามีหลายเจ้าแล้วที่ไม่ให้ลูกค้าแสกนจ่าย ทั้งๆที่เมื่อก่อนลูกค้าสามารถใช้งานได้ ที่เป็นแบบนี้น่าจะเป็นเพราะว่า กลัวที่จะโดนเรียกเก็บภาษีเงินได้ย้อนหลังหรือเปล่า ถ้าเรียกเก็บนะ เราว่าหลายๆร้านน่าจะโดนเยอะแน่นอน อย่างที่บ้านเรา เมื่อก่อนร้านขายไม่ได้เลย ตอนนี้คนเพียบ

2022.01.18 14:15

ภาสินี

ตอนนี้ใครได้เงินโครงการคนละครึ่งรอบที่4 จำนวนเงิน 1,200 บาทไปแล้วบ้างคะ ใช้งานโอเคไหมช่วงนี้ ของเราได้มาแล้วเหมือนกัน แต่ตอนนี้กำลังติดปัญหาการใช้งานคะ ร้านค้าที่เราสามารถใช้งานได้เมื่อก่อน ตอนนี้เขาบอกไม่รับโครงการคนละครึ่งแล้ว หลายๆร้านเลยแถวบ้านเราที่บอกแบบนั้น ขอ เพื่อนๆเป็นเหมือนกับของเราไหม คะ

2022.02.13 7:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี