Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แอปฯ ถุงเงิน กับ เป๋าตังใช้ต่างกันยังไง

ดิฉันเป็นคนเจียงใหม่เจ้าเปิดธุรกิจผ้าไหมทอมือเป็นงาน OTOP สินค้าพื้นเมืองช่วงนี้ได้ยินคนพูดกันบ่อย แอปถุงเงินบ้างเป๋าตังบ้างเริ่มสับสนเราโหลดทั้ง 2 แอปเลยได้ไหมคะ2 แอปนี้ มีความต่างกันยังไงหรือคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mayuree

แอปพลิเคชั่น "เป๋าตัง" อ่ะ ถ้าเราเป็นคนเที่ยวต้องมีแอปนี้ในมือถือเพราะเงิน 1,000 จะถูกโอนเข้าแอป "เป๋าตัง"ซึ่งจะถอนเป็นเงินสดไม่ได้ ต้องจ่ายเงินโดยสแกน QR code เท่านั้นและต้องไปใช้เงินในจังหวัดที่เราลงทะเบียนไว้ (ระวัง!! ต้องเป็นคนละจังหวัดกับทะเบียนบ้านนะ) ไม่งั้นสิทธิที่กดได้จะโมฆะ

2019.10.10 13:5

Saruta

ส่วนแอปพลิเคชั่น "ถุงเงิน" ออกมาสำหรับผู้ให้บริการไม่ว่าจะเป็นร้านค้า โรงแรม ต้องโหลดไว้ในมือถือเพื่อสแกน QR code และรับเงินจากแอปเป๋าตังค์ ยกเว้นถ้าเป็นร้านธงฟ้าที่มีแอป "ถุงเงิน" ประชารัฐเดิมอยู่เเเล้ว ก็ไม่ต้องลงทะเบียนให้วุ่นวาย ใช้เเอปที่มีอยู่รับเงินได้เลย

2019.10.11 22:36

Phatra

แอปเป๋าตังค์เป็นแอปของธนาคารกรุงไทยครับ ผมก็เพิ่งรู้ได้ไม่นานตอนช่วงชิมช๊อปใช้ เพราะต้องไปโหลดแอปนี้มาก่อนเงินถึงจะเข้า แต่ต้องมีบัญชีของธนาคารกรุงไทยก่อนนะถึงจะผูกกันได้ ไม่ยากแค่กรอกรายละเอียดบัญชีเราลงไปในแอป ส่วนแอปถุงเงินเป็นแอปสำหรับผู้ประกอปการ ซึ่งแอปนี้ผมไม่ค่อยรู้ครับ น่าจะดูตามความเห็นด้านบนนะครับ

2020.05.18 12:31

Freddy

เหมือนกับชื่อเลยครับเป๋าตังค์ก็คือเก็บเงินอิเล็กทรอนิกส์ไว้ ถุงเงินก็คือสำหรับแม่ค้าแม่ขายที่เอาไว้ร่วมโครงการชิมช้อปใช้เอาไว้รับเงินใน QR code ของเป๋าตังค์อีกที ผมชอบโครงการนี้นะครับเพราะว่าช่วยทำให้เศรษฐกิจดีขึ้น .กระตุ้นผู้คนให้ออกไปท่องเที่ยวและใช้เวลากับครอบครัวมากขึ้นไม่ใช่เอาแต่ทำงานหาแต่เงิน เพราะทำให้คนที่ชอบเงินออกมาเที่ยวนั่นเองครับ

2020.05.20 1:12

Mongkut

ทั้งสองเป็นแอพของกรุงไทยทั้งหมดเลยคะ เราจ่ายเรียกเป๋าตังค์คะ ถ้าคนรับเงิน เรียกถุงเงินคะ อย่าสับสนนะคะ ถ้าคุยเรื่องชิมช้อปใช้แล้ว เราอยากให้รัฐจัดตัวนี้ขึ้นมาอีกนะคะ เราว่ากระตุ้นให้คนไทยได้จับจ่ายจริงๆเลยคะ แต่ถ้าจัดก็ขอให้ภาครัฐช่วยลงมาสำรวจราคาสินค้าที่น้านเข้าร่วมรายการด้วยก็จะดีมากๆเลยคะ เพราะบางร้านแอบขึ้นราคาสินค้าคะ

2020.06.24 4:37

ยิ้ม

นานมากแล้วนะค่ะ กับสองแอปนี้ เราก็มีนะ สมัยเงินที่รัฐบาลช่วย 1,000 บาท ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ และเราก็สามารถใช้ได้ แต่เพียงว่าเราต้องเติมเงินลงในแอป ทั้งถุงเงินและเป๋าตัง เป็นแอปที่ช่วยกระตุ้นผู้คนในประเทศให้เริ่มใช้จ่ายกันโดยอิเล็กทรอนิกมากขึ้น และก็ยังมีประโยชน์กับประชาชนและผู้ค้าขายด้วย และเดี๋ยวนี้เราสามารถชำระเงิน กยศ.ผ่่นทางแอปเป๋าตังได้แล้วด้วยนะ

2020.07.28 16:22

ลูกไก่ในกำมือ

เจ้าของกระทู้เปิดธุรกิจผ้าไหมทอมือเป็นงาน OTOP เลยเหรอครับ อยากรู้จังว่ามีสินค้าแบบไหนบ้าง ผมจะไปหาดูงานของคุณได้จากที่ไหน ยังไงครับเนี่ย? พอดีแม่ผมชอบผ้ามากครับ เขาชอบซื้อพวกเสื้อผ้าหรือผ้าพื้นเมืองสวยๆมาเก็บไว้ เอาไปตัดชุดบ้าง ตัดกระโปรงบ้าง น้องสะใภ้ผมก็พอกันเข้ากันได้ดีเลยเรื่องนี้ ยังไงถ้าคุณมาอ่านเจอมาบอกผมด้วยนะครับ

2020.07.31 4:29

สมยศ

ไม่มีแล้วนะครับทั้ง 2 app นี้ ยกเลิกไปนานแล้ว ถ้าอยากได้ QR code ในการเอาไปจ่ายร้านค้าให้สมัครแม่มณีก็ได้ครับ ถ้ามีบัญชีธนาคารของธนาคารไทยพาณิชย์ ดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นแม่มณี ช่วยให้เราสามารถรับการจ่ายเงินได้ง่ายเหมือนเป็นกระเป๋าเก็บเงินเลย แล้วทำการจ่ายเงินด้วย application internet banking ของธนาคารไทยพาณิชย์ก็ได้ด้วย แถมฟรีค่าบริการครับ

2020.08.14 14:35

Banjo

@สมยศ ทั้งสองแอพนี้ ยกเลิกไปแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าเก็บเอาไว้ก่อนเผื่อจะได้ใช้งานอีก ถ้าอย่างนั้น ที่เคยดาวน์โหลดไว้ ผมลบทิ้งไปได้เลยมั้ยครับ ถ้าไม่ได้มีแผนจะนำกลับมาใช้งานอีกจะได้ไม่เก็บไว้ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องใช้แอปเท่าไหร่ ยิ่งโหลดมาเก็บไว้ เห็นแล้วผมจะงงเปล่าๆ อยากเก็บเฉพาะแอพที่ใช้งานปัจจุบันน่ะครับ

2020.08.28 10:7

บุณธรรม

แอปเป๋าตังค์ก็เป็นเหมือนกระเป๋าตังค์ wallet ที่ทางรัฐบาลสนับสนุนให้เราใช้นั่นเองครับ เดี๋ยวจะมีโปรโมชั่นและโครงการดีๆที่จะช่วยให้เราสามารถได้รับสิทธิประโยชน์ เพราะว่าทางรัฐบาลดูเหมือนว่าจะมีโครงการให้เราใช้จ่ายเงินเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ แล้วตอนนี้ก็มีโครงการคนละครึ่งที่จ่าย 50% สำหรับร้านค้าที่ร่วมรายการอยู่นะครับไปลงทะเบียนกันได้เลย

2020.10.22 7:52

ธัญรส

เจ้าของร้านคนลงทะเบียน ร้านค้า ไม่ได้อยู่ที่ร้าน จะให้ลูกค้า จ่ายเงินสิท คนล่ะครึ่งได้อย่างไร. เอา QR code ถุงเงิน ที่สร้างไว้ ไว้ให้ลูกค้า สแกน/ด้ไหม ( ที่ร้านมีแต่ลูกจ้าง)

2020.11.06 6:43

Wan_na

@สมยศ ยังมีอยู่นะคะ สำหรับแอพเป๋าตัง แล้วก็แอปถุงเงิน เพราะว่ามีโครงการคนละครึ่งมาเรื่อยๆค่ะ จะมีอีกครั้งก็เดือนตุลาคม 2021 นี้แหละ บอกเดือนบอกปีไว้เลยนะคะจะได้รู้ว่า comment นี้คอมเม้นเอาไว้เมื่อไหร่ ก็คือแอป 2 แอปนี้ถ้าใครมีก็เก็บเอาไว้ก็ได้ค่ะมันก็จะมีโครงการมาเรื่อยๆเนาะ ส่วนจขกทเป็นร้านค้าก็น่าจะใช้แอปถุงเงินนะคะ

2021.09.27 7:39

วัชภัทร

ไม่ต้องงงไปครับ คุณเปิดร้านค้าที่เข้าร่วมกับโครงการคนบะครึ่ง ทางธนาคารเขาจะให้คุณไปลงทะเบียนแล้วให้โหลดแอพ ถุงเงินครับ เพื่อเป็นแอพฯสำหรับรับเงินจาก แอพฯ เป๋าตังค์ อีกครั้งครับ นี้ช่วงเดือน กพ. นี้ก็เตรียมตัวใช้โครงการคนละครึ่งอีกครั้งแล้วครับ งวดนี้น่าจะเป็นงวดสุดท้ายแล้วละครับ ยังไงมีขอให้ความสุขกับการเข้าร่วมโครงการนี้นะครับ

2022.01.16 16:40

วีระยุทธ

เดือนเมษายน ปีนี้ ก็น่าจะเป็นครั้งสุดท้ายที่เราได้ใช้งานพวกแอพนี้หรือเปล่า เพราะได้ข่าวมาว่าจะไม่มีการต่อโครงการอะไรทั้งนั้นแล้ว แล้วก็จพยายามเอาโควิด-19 เข้ามาเป็นดณคประจำถิ่นของบ้านเราด้วย ก็แสดงว่าต่อไปนี้จะไม่มีการเยี่ยวยาช่วยเหลือผลกระทบจากเรื่องนี้อีกต่อไป ยังไงก็ต้องอดทนกันหน่อยนะครับ รออีกไม่นานก็จะดีขึ้น

2022.03.30 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี