Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผู้สูงอายุมีสิทธิและสวัสดิการในการดูแลอย่างไรบ้าง

สวัสดีครับตอนนี้แม่ผมนั้นอายุ 60 ปีแล้วครับ ซึ่งท่านนั้นได้ทำการเกษียณแล้วครับ เมื่อไม่นานมานี้เองครับ บ้านพวกผมนั้นไม่ค่อยมีการศึกษาเท่าไร ผมจึงไม่รู้ว่าผู้สูงอายุที่เกษียณแล้วนั้นจะได้รับการดูแล หรือได้สิทธิและสวัสดิการของผู้สูงอายุอย่างไรบ้าง หรือได้รับอะไรบ้างครับ ขอผู้รู้มาช่วยตอบหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pra

ด้านการแพทย์และสาธารณสุข ด้านการศึกษา การศาสนา และข้อมูลข่าวสาร ด้านการประกอบอาชีพ ฝึกอาชีพที่เหมาะสม ด้านการพัฒนาตนเอง การมีส่วนร่วมในกิจกรรมทางสังคม การรวมกลุ่มในลักษณะเครือข่าย/ชุมชน ด้านการอำนวยความสะดวกและความปลอดภัยในอาคาร สถานที่ ยานพาหนะ บริการสาธารณะอื่น ด้านการลดหย่อนค่าโดยสาร และการอำนวยความสะดวกในการเดินทางการรถไฟแห่งประเทศไทย ด้านการยกเว้นค่าเข้าชมสถานที่ของรัฐ ด้านการช่วยเหลือผู้สูงอายุ ซึ่งได้รับอันตรายจากการถูกทารุณกรรม หรือถูกแสวงหาประโยชน์โดยมิชอบด้วยกฎหมายหรือถูกทอดทิ้ง

2019.08.01 18:24

มงคล

การให้คำแนะนำ ปรึกษา ดำเนินการอื่นที่เกี่ยวข้องในทางคดี และในทางการแก้ไขปัญหาครอบครัว ด้านการช่วยเหลือด้านที่พักอาศัย อาหารและเครื่องนุ่งห่มให้ตามความจำเป็นอย่างทั่วถึง ด้านการช่วยเหลือเงินเบี้ยยังชีพ การสงเคราะห์ในการจัดการศพตามประเพณี การจัดบริการสถานที่ท่องเที่ยว การจัดกิจกรรมกีฬาและนันทนาการตามที่คณะกรรมการผู้สูงอายุแห่งชาติประกาศกำหนด การจัดบริการเพื่ออำนวยความสะดวกด้านพิพิธภัณฑ์ โบราณสถาน หอจดหมายเหตุแห่งชาติ และการจัดกิจกรรมด้านศาสนา ศิลปะ และวัฒนธรรม ตามที่คณะกรรมการผู้สูงอายุแห่งชาติประกาศกำหนด ด้านการลดหย่อนภาษีเงินได้ และการลดหย่อนภาษีให้แก่ผู้บริจาคทรัพย์สิน เงินให้แก่กองทุนผู้สูงอายุ ด้านกองทุนผู้สูงอายุ

2019.08.01 18:25

มงคล

ที่จริงแล้วประเทศไทยเรามีสวัสดิการให้ผู้สูงอายุกันเยอะนะ แต่ที่เราเห็นตายายหลายคนอยู่อย่างลำบากเนี่ย เพราะว่าลูกหลานไม่ได้เอาใจใส่ ไม่ได้พาไปยื่นสิทธิ์หรือว่าสวัสดิการของผู้สูงอายุไว้ แต่สวัสดิการผู้สูงอายุหลายอย่าง ถ้าเราไม่ได้อยู่ในเมืองใหญ่ หรือตัวเมืองก็ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ แต่อันที่สำคัญแล้วก็จำเป็นจริงๆแล้วก็ช่วยเราได้น้องก็คือมีสิทธิบัตรทอง ผู้สูงอายุที่มีอายุ 60 ปีขึ้นไปก็เป็นเคสกรณีพิเศษ คือเราสามารถขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลกรณีที่เป็นผู้ป่วยติดเตียงหรือว่าใช้สิทธิรักษาพยาบาลที่บ้านได้ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าใช้จ่าย แต่ก็ต่อแต่ต้องไปดูรายละเอียดอีกทีนะ แล้วก็ได้รับเบี้ยยังชีพตลอดชีวิต ตามอายุของเรา อันนี้เป็นสวัสดิการที่ผู้สูงอายุทั้งประเทศน้องสามารถไปทำได้

2020.04.17 4:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

การไปเที่ยวที่ต่างๆเป็นความฝันของวัยเกษียณหลายคนนะครับ ลุงอยากรู้ว่า พอเอาเข้าจริงๆ เราควรเที่ยวเอง หรือ ซื้อทัวร์ ดีกว่ากันครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี