Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีการคำนวณดอกเบี้ยจากบัตรเครดิต

ตอนนี้ฉันทำงานอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่งในขอนแก่น เป็นพนักงานประจำ อยู่แผนกฝ่ายของ ตอนนี้อายุ 33 ปีแล้วค่ะ เนื่องจากมีใช้บริการของบัตรเครดิตอยู่ จึงมีความสงสัยว่ามันมีวิธีการคำนวณดอกเบี้ยของบัตรเครดิตอย่างไรบ้าง แล้วมีวิธีการให้ไม่รูดบัตรเครดิตเกินตัวกันอย่างไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Cindy

การคิดดอกเบี้ยบัตรเครดิตจะแยกจำนวนเป็น 2 ส่วนคือ 1.คิดจาก ยอดค่าใช้จ่ายทั้งหมด ตั้งแต่ วันบันทักรายการ ถึง วันสรุปยอดค่าใช้จ่าย และ 2. คิดจากยอดคงค้าง ตั้งแต่ วันที่ชำระขั้นต่ำ ถึงวันสรุปยอดเดือนถัดไป โดยที่ขอสมมติว่าเราไปซื้อของจำนวน 10,000 บาทธนาคารคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียม 20% ต่อปี เรานำเงินไปจ่ายขั้นต่ำ 10% คือ 1,000 สูตรคำนวณ 1. ยอดทั้งหมด 10,000 x 20% x 25 day /365 = 136.99 (1 มี.ค - 25 มี.ค) 2. ยอดคงค้าง 9,000 x 20% x 16 day / 365 = 78.90 (10 เม.ย - 25 เม.ย) ดังนั้นยอดเงินที่จะถูกเรียกเก็บคือ 9,000 + 136.99 + 78.90 = 9,215.89

2019.08.01 18:26

ชิด

ขอตอบในเรื่องของทิปส์ง่ายๆ ในการที่จะทำให้เรานั้นไม่รูดบัตรเครดิตเกินตัว คือ ถ้าเรารูดบัตรเครดิต 1,000 บาทไปแล้ว ก็ให้เรานั้นหัดเงินสดของเราออกไป 1,000 บาท ไปใส่ไว้ในบัญชีที่ไม่มีบัตร ATM และส่วนนั้นไว้สำหรับจ่ายค่ายอดบัตรเครดิตอย่างเดียว แต่ถ้าเรานั้นรู้ตัวว่าเรานั้นเป็นคนไม่มีวินัย เผลอไม่ได้เป็นอันต้องรูดปรื๊ดๆ ก็ให้เรานั้นเลิกใช้บัตรเครดิตไปเลยจะเป็นทางที่ดีที่สุด เพื่อเราจะไม่ต้องสร้างหนี้ให้ตัวเองเยอะเกินไป

2019.08.01 18:27

พรพรรณ

ดิฉันเห็นด้วยกับความคิดที่สองค่ะ การที่เรามีบัตรเครดิตแล้วรูดปรื้ดๆมันเป็นเพราะว่าเราไม่เห็นการจ่ายเงินสดว่ามันต้องจ่ายธนบัตรอะไรบ้างแล้วจ่ายกี่ใบ ที่รูดปรื้ดๆไปเนี่ยรวมๆแล้วมันกี่บาท ถ้ารูดบัตรแล้วกลับไปที่บ้านควักเงินออกจากกระเป๋าไปด้วยให้เห็นเองกับตาจะช่วยให้รู้ว่า อั้ยยะ!นี่ใช้เงินไปขนาดนี้แล้วเรอะ จะเป็นการช่วยดึงสติกลับมาได้ค่ะ

2020.03.26 7:47

ขวัญใจ

ที่จริงก็คิดว่า ถ้าจะไม่ให้รูดบัตรเครดิตเกินตัวเลยก็คงจะต้องเลิกใช้บัตรเครดิตไปจริงๆ แต่ถ้าคิดอีกแบบหนึ่งก็คือ ถึงเราจะมีบัตรเครดิตเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้จ่ายทุกอย่างผ่านบัตรเครดิตจริงไหมคะ ส่วนตัวก็ยังใช้บัตรเครดิตอยู่ค่ะ แต่จะกำหนดไว้ว่าอะไรที่เราจะใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตได้บ้าง ซึ่งส่วนใหญ่แล้วจะใช้บัตรบัตรเครดิตไว้สำหรับซื้อของชิ้นใหญ่ๆ ที่เราไม่สามารถใช้เงินสดซื้อได้ แล้วก็ผ่อนจ่ายทีหลังค่ะ

2020.04.09 9:3

Chongrak

ปกติมีเวลาปลอดดอกเบี้ยอยู่ที่ 45 วันนะครับแล้วจำเป็นต้องเสียค่าดอกเบี้ย 18% ต่อปี ช่วยไม่ให้มีการใช้จ่ายมากเกินไปมีการสามารถตั้งหรือกำหนดยอดการใช้จ่ายที่ตู้ atm ได้เลยครับ โดยการเลือกจำนวนที่จะใช้จ่ายสามารถกำหนดได้ที่ตู้ ATM ถ้าเรารู้สึกยังไม่พอก็สามารถไปปรับได้ครับ ว่าเดือนนึงเราจะใช้จ่ายไม่เกินเท่าไหร่ เท่านี้ก็จะช่วยให้เราไม่ใช้จ่ายเกินตัวแล้วครับ

2020.04.17 14:26

Emmitt

เมื่อมีบัตรเครดิตการวางแผนทางการเงินเป็นเรื่องสำคัญค่ะโดยเฉพาะการใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตคุณต้องทำบัญชีรายจ่ายส่วนตัวของคุณไว้ให้ดีเพื่อที่จะไม่ติดกับดักเป็นหนี้บัตรเครดิตโดยเฉพาะเมื่อถึงกำหนดระยะเวลาผ่อนชำระควรพยายามชำระเต็มจำนวนแต่ถ้าคุณต้องการคำนวณหรือวางแผนการใช้บัตรเครดิตอย่างมีระเบียบมากขึ้นก็สามารถเข้าไปปรึกษา กับพนักงานธนาคารได้นะคะ แล้วรับรองว่าจะมีคำแนะนำที่ดีในการคิดคำนวณดอกเบี้ยและค่าใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตแน่นอนค่ะ

2020.04.24 5:54

Thurdchai

อย่าห่วงเรื่องดอกเบี้ยเลยครับ ผมว่าคุณห่วงเรื่องการรูดบัตรของคุณดีกว่า ตัวคุณเองน่าจะรุ้ดีว่าคุณเป็นคนแบบไหน เห็นอะไรก็ซื้อหรือคิดหนักๆก่อนแล้วค่อยซื้อ จดบันทึกไว้บ้างเวลาที่คุณรูดบัตรซื้อหรือจ่ายอะไร จะได้รู้ว่าใช้เงินไปเท่าไหร่แล้ว สิ้นเดือนมาจ่ายเต็มไปเลยดีกว่ามั้ง อย่าไปจ่ายขั้นต่ำเลย ถ้าเป็นแบบนั้นแสดงว่าการเงินคุณเริ่มมีปัญหาแล้วนะ

2020.05.20 7:31

Mayuree

เราว่าคุณพยายามจ่ายเต็มจำนวนดีกว่าค่ะ เวลาจะซื้ออะไรให้นึกถึงตัวเงินที่เราต้องควักจ่านคืนด้วยจะได้เป็นการช่วยดึงสติก่อนจะรูดบัตร พยายามคิดเสมอว่ารูดบัตรไปแล้วสามารถจ่ายคืนตามงวดได้มั้ย จะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องดอกเบี้ยที่ตามมา พูดจริงนะ ถ้าการมีบัตรเครดิตแล้วทำให้เราต้องวุ่นวายขนาดนี้ไม่ต้องมีก็ได้นะ น่าจะสบายใจกว่าเยอะค่ะ

2020.05.21 7:47

bank

เราคิดว่าการรู้วิธีคำนวณดอกเบี้ยจากบัตรเครดิตก็ช่วยให้เรารู้จำนวนเงินจริงๆที่เราต้องจ่ายอันนี้ก็ดีนะคะ แต่ถ้าจะให้ดีคือเราต้องรู้วิธีควบคุมการใช้เงินผ่านทางบัตรเครดิตของเรารวมถึงนิสัยที่จะจ่ายเงิน เต็มวงเงินด้วยเพราะว่าถ้าเราจ่ายยอดขั้นต่ำเนี่ยต่อให้คำนวณดอกเบี้ยบัตรเครดิตได้แต่จำนวน ดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายมันไม่ได้ลดลงด้วยใช่ไหมคะก็เลยทางที่ดีควบคุมไว้ดีกว่าค่ะ

2020.05.24 11:41

Megumi

วิธีให้บัตรเครดิตให้ไม่เป็นหนี้คือ อย่าพยายามใช้เกิน 20% ของรายได้เราค่ะ อีกอย่างพยายามใช้บัตรเครดิตกับร้านที่ร่วมรายการ มันจะทำให้เราสามารถผ่อนได้ 0% โดยไม่มีดอกเบี้ย สิ่งที่ควรคำนึงเวลาเอาบัตรไปรูดเมื่อบิลค่าใช้จ่ายมามาเป็นไปได้ควรจ่ายให้หมดอย่าจ่ายเฉพาะขั้นต่ำ เพราะทางธนาคารจะคิดดอกเบี้ยเราจากตรงนี้

2020.07.16 13:32

ดานัง

เมื่อนึกถึงประโยชน์ของบัตรเครดิตแล้ว ฉันว่ามันมีประโยชน์มากกว่ามีข้อเสียนะคะ แต่อย่างไรก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่ใช้บัตรค่ะ คุณต้องมีวินัยกับตัวเองไม่รูดบัตรเกินงบที่ตัวเองมี เพราะวงเงินของบัตรส่วนมากจะได้วงเงิน 5 เท่าของเงินเดือน แน่นอนคุณมีสิทธิ์ที่จะใช้เกินงบเงินเดือน แต่นั้นจะทำให้คุณไม่สามารถจ่ายคืนได้เต็มจำนวน คราวนี้คุณต้องจ่ายคืนในอัตราขั้นต่ำ ซึ่งนั้ทำให้คุณต้องจ่ายดอกเบี้ยตามเงื่อนไขของบัตรเครดิตนั้นๆ

2020.07.21 7:49

@Wanwisa

จะใช้จ่ายด้วยเงินสดหรือบัตรเครดิต คุณควรวางแผนการใช้เงินและจดบันทึกรายรับ-รายจ่ายด้วยค่ะ เพื่อจะได้รู้ว่าคุณใช้เงินกับอะไรไปบ้างใช้จ่ายกับของจำเป็นหรือของฟุ่มเฟือย เมื่อถึงรอบการชำระบัตรเครดิต หากคุณยังสามารถจ่ายเต็มจำนวนได้ถือว่าดีมาก ไม่มีปัญหาค่ะ แต่ถ้าเริ่มจ่ายไม่ได้แล้วต้องรีบหาทางแก้ไขทันทีอย่าปล่อยไว้ค่ะ

2020.08.11 15:19

มัทฉะ

ได้ความรู้ไปด้วยเลยค่ะเมื่อเข้ามาอ่านคำตอบในห้องนี้ คือบัตรเครดิตเหมือนกันค่ะ แต่ก้ใช้ไม่ค่อยเป็นคำนวณอะไรไม่ค่อยจะถูกเหมือนใครๆเขาซะด้วย ก็เลยสนใจที่จะเข้ามาอ่านคำตอบของคำถามนี้มากเป็นพิเศษ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ ไม่งั้นไม่รู้เลยว่าต้องทำยังไงบ้าง มีบัตรเครดิตก็เครียดเหมือนกันนะกลัวจะเสียเงินนู่นนี่นั่นแบบไม่รู้ตัว

2020.08.30 19:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

ทำไมขอเวฟค่าธรรมเนียมไม่ได้ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Bangkok Airways Platinum MasterCard ไม่เสียค่าธรรมเนียมและสิทธิประโยชน์เพียบเลยน้า

บัตรเครดิต เคทีซี บางกอก แอร์เวย์ส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต บริการสนามกอล์ฟ,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด จัดให้ เลขาส่วนตัว

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต อเมริกัน เอกซ์เพรส,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส เชิญรับหลายบริการ

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม ทำให้ ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ คะแนนมีวันหมดอายุ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี