Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยมีกี่ประเภท อะไรบ้าง

ผมนี้ทำงานเป็นเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านประกันมากเท่าไร ด้วยความที่อายุตอนนี้ก็ 40 ปีแล้ว อายุที่มากขึ้นจนใครหลายๆคนก็บอกให้ผมไปทำประกันได้แล้ว ผมนั้นไม่รู้เรื่องประกันเลย อยากจะถามว่า ประกันภัยนั้นมีกี่ประเภท และมันใช้สำหรับใช้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เอกพงษ์

การแบ่งประเภทของการประกันภัย จะมีการแบ่งออกเป็น 3 ประเภทดังนี้ 1.การประกันภัยบุคคล (Insurance of the person) ประกันภัยบุคคล เป็นการประกันภัยที่ก่อให้เกิดความเสียหายต่อบุคคล แบ่งออกเป็น 3 ประเภทดังนี้ 1.1 ประกันชีวิต 1.2 ประกันอุบัติเหตุ 1.3 ประกันสุขภาพ 2.การประกันภัยทรัพย์สิน (Property Insurance) ประกันภัยทรัพย์สิน เป็นการประกันภัยที่เป็นข้อตกลงระหว่างบริษัทผู้รับประกันภัย กับผู้เอาประกันภัย โดยทำข้อตกลงเป็นสัญญายินยอมชดใช้ค่าสินไหมทดแทน หรือชดใช้ค่าเสียหายเป็นจำนวนเงินจำนวนหนึ่ง แบ่งออกเป็น 4 ประเภทดังนี้ * ประกันอัคคีภัย * ประกันภัยทางทะเลและขนส่ง * ประกันภัยรถยนต์ * ประกันภัยเบ็ดเตล็ด

2019.08.01 18:28

บัญญัติ

3.การประกันภัยเกี่ยวกับความรับผิดตามกฎหมาย (LiabilityInsurance) เป็นการประกันภัยที่เกิดขึ้นจากผลบังคับทางกฎหมาย เกี่ยวกับการประมาทของผู้เอาประกันภัย ลูกจ้าง หรือบุคคลในครอบครัวของผู้เอาประกันภัย เป็นเหตุทำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ ได้รับความเสียหายทางทรัพย์สิน หรือเสียชีวิต ซึ่งสามารถแบ่งความรับผิดตามกฎหมายออกเป็น 3 ประเภทดังนี้ * ประกันภัยความรับผิดต่อสาธารณะ (Public Liability Insurance) * ประกันภัยความรับผิดจากผลิตภัณฑ์ (Product Liability Insurance) * ประกันภัยความรับผิดจากวิชาชีพ (Professional Liability Insurance)

2019.08.01 18:29

ทวีป

การทำประกันภัยมันก็ดีอยู่หรอกครับ แต่ก็เลือกที่เหมาะกับงานและสภาพร่างกายของเราด้วย เรื่องเบี้ยประกัยก็สำคัญเนื่องจากประกันบางประเภทมีสัญญาหลายปี เราก็ต้องวางแผนการใช้จ่ายเพื่อให้มีเงินมาจ่ายค่าประกันซึ่งเราก็จะได้รับความคุ้มครองต่อไปได้ อีกอย่างนะครับก็เรื่องตัวแทนประกัน ถ้าได้ตัวแทนดีมีความสนใจเอาใจใส่ ให้ข้อมูลที่ถูกต้องครบถ้วนกับเรา คุณก็จะได้ใช้ประโยชน์จากประกันที่ทำไปอย่างเต็มที่ครับ

2020.03.27 2:49

กระสินธ์

ถ้าอายุ 40 ปีแล้วก็อยากแนะนำให้ทำประกันภัยนะคะ เพราะว่าทุกวันนี้อะไรก็ไม่แน่ไม่นอน แต่ว่าก่อนจะเลือกประกันภัย อยากจะให้ดูรายละเอียดดีๆจริงๆนะคะเพราะว่าประกันภัยเนี่ยมีหลายประเภทมาก รายละเอียดของประกันภัยก็ยิ่งเยอะเข้าไปใหญ่ แล้วก็บางครั้งถ้าอาชีพที่เราทำเสี่ยงที่จะได้รับอุบัติเหตุ หรือโดนทำร้ายร่างกาย ประกันภัยของบางบริษัทก็ไม่รับทำก็มีค่ะ อย่างถ้าทำงานรักษาความปลอดภัยก่อนจะเลือกซื้อประกันก็ขอดูให้มั่นใจว่าบริษัทประกันภัยที่เราทำก็ประกันอุบัติเหตุจากงานที่เราทำด้วยนะคะ

2020.04.09 9:3

ไพรัช

เดี๋ยวนี้มีบัญชีออมทรัพย์ที่ช่วยให้เราสามารถได้รับประโยชน์จากการประกันภัยด้วย โดยที่เลือกบัญชีออมทรัพย์ที่มีการประกันภัยในกรณีที่เราถูกลอบทำร้ายนะครับ และเพียงแค่เราเตรียมเงินสำหรับการไปซื้อประกันและฝากไว้ในบัญชีธนาคารนั้นยิ่งมีเงินเยอะในบัญชีธนาคารก็ยิ่งได้รับเงินในการประกันในกรณีที่ถูกทำร้ายมากขึ้นไปด้วย ผมคิดว่าอันนี้น่าจะมีประโยชน์กว่านะครับไม่ต้องเสียเบี้ยประกันด้วย

2020.04.17 14:30

Brant

ดูเหมือนว่าคำถามของคุณจะเป็นคำถามที่กว้างมากเลยนะคะแต่ดิฉันอยากจะแนะนำหรือตอบสั้นๆถ้าคุณยังไม่เคยทำรายการหรือไม่ค่อยมีความรู้เรื่องประกันอันดับแรกให้คิดทบทวนถึงสถานการณ์เงินหรือความสามารถทางการเงินของตัวเองก่อนว่าสามารถทำประกันหรือจ่ายเบี้ยประกันต่อปีได้เท่าไหร่แล้วขอแนะนำว่าประกันที่สำคัญที่สุดที่คุณน่าจะทำอันดับแรกก็คือประกันชีวิตหรือประกันอุบัติเหตุค่ะ เพราะสิ่งเหล่านี้มักเกิดขึ้นโดยกระทันหันการทำประกันจะช่วยให้คุณสามารถผ่านปัญหาของเหตุการณ์ฉุกเฉินได้ง่ายมากขึ้นค่ะ แล้วหลังจากนั้นค่อยตามด้วยประกันสุขภาพหรือประกันเสริมอื่นๆนะคะ

2020.04.24 5:55

Kwanchai

คุณถึงวัยเข้าเลขสี่แล้วถ้าเป็นได้คุณควรจะทำประกันไว้บ้างนะครับ ประกันสุขภาพหรือประกันชีวิตก็ได้ อะไรๆมันก็ไม่แน่นอนควรเตรียมพร้อมไว้ก่อน อีกอย่างประกันบางตัวคิดค่าเบี้ยประกันตามอายุของผู้เอาประกันภัยด้วย ยิ่งอายุมากยิ่งต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันสูง ถ้าามารถทำได้ตั้งแต่ตอนนี้คุณจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันแพงเกินไปครับ

2020.05.21 7:52

Ting

แต่ว่าประกันภัยบางที่ถ้าเราทำงานอาชีพเป็นรปภอาจจะทำประกันภัยไม่ได้ทุกตัวนะคะ แต่หลักๆแล้วประกันภัยก็จะมีประกันชีวิตประกันสุขภาพประกันอุบัติเหตุประกันวินาศภัยอะไรพวกนี้นั่นแหละค่ะขึ้นอยู่กับว่าเราสนใจอยากจะทำประกันเพื่อรองรับเหตุการณ์แบบไหน แต่ไม่ว่าจะยังไงก่อนทำประกันภัยอยากจะให้อ่านรายละเอียดของกรมธรรม์และผลประโยชน์ที่เราได้ดีๆก่อนทำประกันภัยทุกครั้งนะคะ

2020.05.24 11:41

ดาวเรือง

เราไม่เข้าใจว่าสิ่งที่คุณหมายถึงประกันภัยหรือประกันชีวิตกันแน่คะ แต่ที่คุณบอกว่าอายุ 40 ปีแล้วต้องมีประกันไว้บ้าง เราคิดว่าคุณคงหมายถึงประกันชีวิตแน่เลยค่ะ เราคิดว่าดีนะคะถ้าคุณเริ่มสนใจที่จะทำประกันชีวิตไว้เพราะอย่างหนึ่งก็คือช่วยให้เรามั่นใจว่าถ้าเกิดมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นเกี่ยวกับสุขภาพของเราไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตของเราคนที่อยู่เบื้องหลังจะได้ไม่ลำบาก

2020.07.22 2:39

ชิตภพ

มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการทำประกันเพื่ออยากจะได้รับความคุ้มครองแบบไหนครับ อย่างเช่น ถ้าคุณอายุเริ่มมากแล้วอาจจะร่างกายเจ็บป่วยบ่อยๆ ผมก็แนะนำให้คุณทำพวกประกันสุขภาพ หรือ ถ้าคุณเป็นเสาหลักของครอบครัวคุณก็ควรทำประกันชีวิตพ่วงประกันสุขภาพ เพราะอาชีพคุณก็ค่อนข้างมีความเสี่ยง แต่ยังไงก็ตามคุณก็ต้องดูด้วยนะครับว่าเราสามารถที่จะจ่ายเบี้ยไหวไหม พยายามเลือกที่ตรงกับความต้องการของเราจะดีที่สุดเลยครับ

2020.07.27 5:46

..น้ำฟ้า น้ำฝน..

เดี๋ยวนี้หลายคนสนใจการทำประกันภัยมากขึ้น ประกันภัยส่วนบุคคลน่ะค่ะ ประกันอุบัติเหตุ ประกันชีวิต และประกันสุขภาพ ถ้ามีเงินมากพอก็น่าทำประกันทุกอย่างแหละค่ะ แต่หลายคนทำอย่างนั้นไม่ได้ จึงต้องเลือกว่าจะทำประกันอะไร ซึ่งขึ้นอยู่กับหลายอย่างนะคะ เช่น อายุ งานอาชีพ สุขภาพ อยู่ที่ว่าผู้เอาประกันภัยต้องการความคุ้มครองประเภทใดมากที่สุดค่ะ

2020.08.12 7:25

พายไก่

โห คุณพี่เล่นมาถามกันในห้องนี้ก็ยาวสิคะ ประกันภัยมีมากมายหลายประเภทมากค่ะตอบในนี้คงไม่หมด ทางที่ดีแนะนำคุณพี่ไม่เสริชหาใน Google ดีกว่านะคะน่าจะได้ข้อมูลครบถ้วนมากกว่านี้ และเป็นความรู้และข้อมูลที่หลากหลายด้วยค่ะ คำถามคุณพี่คือกว้างไปมากบอกตรงๆว่าตอบไม่ถูกเลยค่ะ แต่ก็ยังมีคนอุตส่ามาตอบนะคะเยอะแยะเชียว

2020.08.30 23:0

Twice

@พายไก่ จริงด้วยค่ะ คำถามที่คำตอบมันจะยาวมากๆเลยนะคะ แต่ก็ยังดีนะยังมีหลายๆคนเม้นที่สามารถตอบยืดยาวให้กับคุณ แต่ก็ขอชื่นชมนะคะที่คุณไม่อายที่จะถามในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้ เพราะว่าถ้าเราไม่รู้แล้วเราไม่ถามเราก็จะยิ่งกลายเป็นคนโง่เข้าไปใหญ่จะไม่มีวันรู้เรื่องอะไรเลย ตอนนี้จขกทคงรู้เยอะแล้วนะคะ คราวนี้ก็ต้องเลือกแล้วค่ะว่าจะทำประกันแบบไหน

2021.05.22 15:58

Apai2389

เจ้าของกระทู้ได้คำตอบอย่างชัดเจนและครบถ้วนตั้งแต่สองคอมเมนต์แรกเลยนะครับ จริงๆผมคิดว่าจะมีคนมาตอบแค่ว่ามีประกันชีวิตของที่ไหนบ้าง ฉบับไหนที่น่าสนใจ อะไรประมาณนั้นน่ะครับ มีคนมาตอบให้ทั้งหมดเลย ก็ดีนะคนอื่นๆที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้รับประโยชน์ไปด้วย อย่างเช่น ตัวผมเอง เป็นตั้น หวังว่าเจ้าของกระทู้จะซื้อประกันชีวิตแล้วนะครับ

2021.05.26 14:21

Super_Man

แนะนำ @จขกท. ไปอ่านบทความเลยคร้าบบบบ ถ้าจะถามกว้างซะขนาดนี้ บทความในเว็บไซต์นี้มีนะ ที่บอกว่าประกันมีกี่ประเภทอะ หาดูนะครับ เพราะเม่าที่หลายคนตอบมาก็ยังไม่ครบถ้วยนะ หมายถึงรายละเอียดจริงๆอะ เพราะการรู้แค่ว่ามีกี่ประเภทไม่มีประโยชน์ มันต้องรู้ด้วยว่าประเภทไหนเหมาะกับเรา หรือเหมาะกับใคร อะไร ยังไง ต้องรู้ลึกๆหน่อย

2021.07.21 15:37

หัวไชเท้า

@super_Man ก็ว่าจะแนะนำแบบนั้นเหมือนกันค่ะ บทความในเว็บไซต์ Money Duck ก็มีเยอะนะคะแนะนำเกี่ยวกับประกัน แล้วก็มีแนะนำประกันสำหรับคนแต่ละช่วงอายุด้วยลองหาอ่านดูนะคะ @จขกท. ที่จริงทำอาชีพรปภ ความเสี่ยงก็น่าจะเรื่องอุบัติเหตุนะทำประกันอุบัติเหตุเอาไว้บ้างก็ดีค่ะเบี้ยไม่แพง อาจจะต้องเลือกหน่อยเพราะว่าเป็นอาชีพที่เสี่ยงก็เลยประกันบางเจ้าอาจจะไม่คุ้มครอง

2021.09.10 14:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี