Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องมีการเสียภาษีอย่างไร และจะต้องมีการคำนวณอย่างไรบ้าง

ดิฉันนั้นพึ่งเริ่มทำงานได้ไม่นานมานี้ค่ะ อายุ 25 พูดง่ายๆคือพึ่งจบใหม่ๆเลยก็ว่าได้ตอนนี้ เนื่องจากยังไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่ เลยยังไม่แน่ใจว่าเรานั้นต้องมีการเสียภาษีอย่างไร และจะต้องมีการคำนวณอย่างไรบ้าง ตอนนี้อยากหาข้อมูลไปก่อนค่ะ เพราะรู้เรื่องการเสียภาษีมากขึ้นค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Maniwan

คนโสด กรณีมีเงินได้จากการจ้างแรงงาน (เงินเดือน ค่าจ้าง) เพียงประเภทเดียว จะต้องยื่นแบบภาษีเมื่อมีเงินได้เกิน 120,000 บาท  กรณีมีเงินได้จากการจ้างแรงงาน (เงินเดือน ค่าจ้าง) และมีเงินได้ประเภทอื่นด้วย หรือกรณีมีเฉพาะเงินได้ประเภทอื่นที่ไม่ใช่เงินได้จากการจ้างแรงงาน จะต้องยื่นแบบภาษีเมื่อมีเงินได้เกิน 60,000 บาทวิธีการคำนวณ ขั้นตอนแรกคือ การนำรายได้ทั้งปีมาหักค่าใช้จ่ายส่วนตัว มีรายได้ทั้งปี 600,000 บาท จะต้องหักค่าใช้จ่าย 50% ของเงินได้ (แต่ไม่เกิน 100,000 บาท) = 100,000 บาท จะเหลือรายได้สุทธิ 500,000 บาท

2019.08.01 18:30

นารี

จากนั้น นำรายได้ที่เหลือมาหักค่าลดหย่อน หักค่าลดหย่อนส่วนตัว 60,000 บาทหักค่าประกันสังคม 9,000 บาท หักค่าลดหย่อนเลี้ยงดูบิดา 1 คน จำนวน 30,000 บาท หักค่าซื้อ LTF ไป 50,000 บาท รวมหักไป 209,000 บาท  จะเหลือรายได้สุทธิ 291,000 บาท ขั้นตอนสุดท้าย นำรายได้สุทธิที่ได้ มาเทียบอัตราภาษี มีรายได้สุทธิอยู่ที่ 291,000 บาท เท่ากับต้องเสียภาษีในอัตราสูงสุดที่ 5% เหลือส่วนที่ต้องเสียภาษีอยู่ที่ (291,000-150,000) = 141,000 บาท ที่อัตรา 5% คิดเป็นเงินภาษี 7,050 บาท

2019.08.01 18:31

ปรัชญา

ดีมากเลยค่ะที่น้องให้ความสำคัญในเรื่องการเสียภาษีด้วย เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับคนรุ่นใหม่ที่เข้าสู่วัยทำงาน การเสียภาษีก็ตามที่มีคนให้ข้อมูลมานะค่ะ เมื่อก่อนตอนที่พี่ไปเสียภาษีก็ไปที่สรรพากรเลย ดีว่าคนไม่เยอะมากและเจอเจ้าหน้าที่ใจดีด้วยแป๊บเดียวก็เรียบร้อยค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ทำผ่านทางเว็บไซต์ของสรรพากรได้เลย คนรุ่นใหม่อย่างน้องคงจะเข้าใจวิธิใช้ได้ไม่ยาก

2020.03.27 2:55

Cindy

ก็คือเราต้องเอาเงินเดือนทั้งปีของเรา มาหักค่าใช้จ่ายที่จำเป็น แล้วก็หักจากการลดหย่อนภาษี เสร็จแล้วเราก็จะได้จำนวนเงินที่เราเหลือมาจริงๆเรียกว่าเงินได้สุทธิ แล้วหลังจากนั้นก็ค่อยเอาไปหักภาษีค่ะ อย่างถ้าหักค่าใช้จ่ายหมดแล้ว เงินได้สุทธิไม่เกิน 150,000 บาท ก็จะได้รับการยกเว้นภาษี แต่ถ้าเกิน 100,000 บาทขึ้นไป อัตราภาษีก็จะค่อยๆเพิ่มตามจำนวนเงินของเราค่ะ

2020.04.17 4:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี