Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันรถมีกี่ประเภท

เราเปิดร้านเสริมสวย กำลังจะมีลูกคนที่ 3 คนค่ะ เวลาเดินทางไปไหนก็จะลำบากหน่อย เราเลยวางเเผนจะซื้อรถยนต์ซักคันนึง เลยอยากหาข้อมูลเกี่ยวกับประกันหน่อยค่ะ ว่ามีกี่เเบบบ้าง ควรทำเเบบไหนดี รถยนต์ที่มองไว้ก็คงเป็นรถเก๋งเล็กๆ สักคัน ไม่เกิน 6 เเสนค่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วราภรณ์

เราก็กำลังอยากได้รถเหมือนกัน เลยไปหาข้อมูลมา ประกันรถยนต์มีทั้งหมด 5 เเบบ มีชั้น 1, ชั้น 2, ชั้น 3, ชั้น2+ เเละ ชั้น 3+ ตัวที่เบี้ยเเพงเเต่ความคุ้มครองเยอะสุด คือ ประกันชั้น 1 ถ้ารถชน ปริษัทประกันจะชดเชยค่าเสียหายให้ทั้งคนขับเเละฝั่งคู่กรณี เราว่าโอเครนะ รถเพิ่งซื้อใหม่ควรทำชั้น 1 ไปเลย

2019.10.27 13:11

เยาวพา

ประกันชั้น 1 นินมสุดครับ จ่ายเบี้ยเยอะหน่อย เเต่อุ่นใจครับ เพราะเค้าคุ้มครองทั้งรถชน ไม่ว่าฝ่ายผู้เอาประกัน หรือคู่กรณี จะถูกจะผิด ถ้ารถเราเสียหาย ประกันจ่ายให้ค่ะ อุ่นใจไม่ต้องควักเงินเพิ่ม นอกจากนั้น น้ำท่วม ไฟไหม้ ถูกทุบกระจกก็จ่ายให้ ยังรวมถึงค่ารักษาพยาบาล ค่าสินไหมทดเเทน กรณีพิการหรือเสียชีวิตด้วย

2019.10.29 21:42

วิไล

ถ้าคุณต้องการซื้อรถมือหนึ่งและคุณยังไม่มีประสบการณ์ในการขับรถเลย เราอยากแนะนำให้คุณทำประกันชั้น 1 ดีกว่านะค่ะประกันรถยนต์ชั้น 1 จะมีความคุ้มครองที่ค่อนข้างครอบคลุมมากสามารถเคลมได้โดยที่ไม่ต้องมีคู่กรณีอย่าง เช่น รถหาย ไฟไหม้ สามารถเคลมได้ แต่ถ้าเป็นประกันชั้น 2,3 ต้องมีคู่กรณีถึงจะเคลมได้ค่ะ ยังไงคุณควรเลือกให้ตรงกับความต้องการของคุณนะคะ

2020.07.20 8:50

ตรัย

เมื่อคุณจะซื้อรถยนต์สักคัน ปกติถ้าเป็นรถยนต์ใหม่ คุณจะได้รับรถพร้อมประกันรถยนต์ชั้นหนึ่งอยู่แล้วครับ ซึ่งก็แล้วแต่ว่าคุณจะซื้อรถยี่ห้ออะไรและบริษัทนั้นได้ใช้ประกันของบริษัทอะไรครับ คุณไม่ต้องกังวล แต่ถ้าในปีที่ 2 คุณจะใช้บริการประกันของบริษัทเดิมที่มากับรถหรือคุณจะเปลี่ยนบริษัทประกันก็ได้ครับ ซึ่งตอนนี้คุณก็สามารถเลือกว่าจะใช้บริการของบริษัทประกันอะไรนะครับ

2020.07.24 2:16

"ผมมากับสายลม"

ประกันรถยนต์ที่ดีที่สุดก็ต้องประกันชั้น 1 ล่ะครับ แต่ไม่ใช่ทุกคันจะทำได้นะ รถยนต์มือหนึ่งทำได้แน่ๆ รถมือสองก็ทำได้ถ้าอายุรถยังไม่เกินที่กำหนดไว้ คิดว่าป่านนี้คุณคงซื้อรถไปแล้วละมั้ง น่าจะได้ประกันภัยรถยนต์ที่เหมาะสมกับรถและเหมาะสมกับค่าใช้จ่ายที่คุณสามารถควบคุมได้แล้วล่ะ ดีครับเวลาไปไหนมาไหนลูกๆจะได้นั่งรถสบายๆและปลอดภัยด้วย

2020.08.15 8:47

Yana

ประกันสำหรับรถยนต์ใหม่ป้ายแดงต้องเป็นชั้นหนึ่งอยู่แล้วค่ะ นอกเสียจากว่าคุณวื้อรถใหม่เป็นรถยนต์มือสองถึงจะมีโอกาสที่จะไม่ได้ประกันชั้นหนึ่งอันนี้ก็ขึ้นอยู้กับอายุของรถยนต์คันนั้นค่ะ แล้วประกันรถยนต์ส่วนมากไม่ว่ามือหนึ่งมือสองมันจะติดมากับรถอยู่แล้ว แต่ถ้าคุณไม่พอใจการบริการ ปีต่อไปก็สามารถเปลี่ยนบริษัทได้ค่ะ

2020.08.31 9:22

หนุน

ไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ ประกันภัยรถยนต์ถูกออกแบบมาเพื่อช่วยในการซ่อมบำรุง ช่วยให้เราสามารถที่จะดูแลในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นในค่าซ่อมรถได้ แต่อย่าลืมเกี่ยวกับประกันอุบัติเหตุที่จะได้รับการเบิกค่ารักษาพยาบาลด้วยนะคะ เดี๋ยวนี้มีประกันอุบัติเหตุหลายแบบให้เราเลือกใช้บริการ เมื่อใช้บริการโรงพยาบาลเอกชนทั้งทีก็ต้องเบิกได้เต็มที่ด้วยค่ะ

2020.10.23 4:24

Navin

ขอแนะนำจขกทโดยตรงนะครับ ถ้ารถของคนที่จะซื้อนะเป็นรถใหม่ป้ายแดง หรือไม่ว่าจะเป็นรถมือสองแต่สภาพดี ก็อยากแนะนำให้ทำประกันชั้น 1 ก่อนนะครับ เพราะว่าความคุ้มครองเนี่ยมันดีกว่ายิ่งคุณมีลูกด้วย ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาเนี่ยคุณจะต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายหลายอย่าง แต่ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถให้ประกันชั้น 1 ดูแลก็จะดีมาก เดี๋ยวนี้ประกันชั้น 1 เบี้ยไม่แพงก็มีเยอะนะครับเราเปรียบเทียบและเลือกดู เว็บไซต์นี้ก็มีข้อมูลด้วยนะครับลองอ่านบทความเขาดูก็ได้

2021.05.16 13:44

พี่ผัน

เลือกทำประกันภัยรถยนต์ชั้นไหนไปล่ะครับ ผมคิดว่าคุณคงเลือกชั้นที่ดีและเหมาะที่สุดกับลูกๆ เวลาไปไหนมาไหนพากันไปหมดบ้านเลยใช่มั้ยครับเนี่ย ดีครับอบอุ่นและสนุกสนานดี แม้ว่าจะมีประกันภัยรถยนต์แล้วก็อย่าลืมขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ ขอให้ครอบครัวของเจ้าของกระทู้เดินทางทุกครั้งด้วยความปลอดภัยหายกังวลกันนะครับ

2021.05.21 16:27

โอปป้า

@วราภรณ์ ตอบคำถามจขกทได้ตรงจุดดีนะครับ จะไม่ได้ให้รายละเอียดเยอะแต่ก็ได้คำตอบที่ตรงกับคำถาม ผมก็เพิ่งรู้นะครับว่าประกันรถยนต์มีให้เลือกหลายประเภทขนาดนี้เท่าที่เคยได้ยินมาก็แค่ประกันชั้น 1 ประกันชั้น 2 แล้วก็ประกันชั้น 3 นี่ขนาดผมเป็นผู้ชายนะ แต่ก็นั่นแหละจะผู้ชายหรือผู้หญิงถ้าไม่ได้หาข้อมูลเอาไว้เราก็ไม่ได้รู้ทุกเรื่องจริงไหม

2021.07.20 14:19

Kentaro

@ตรัย กำลังจะบอกแบบนั้นอยู่พอดีเลย แต่ไม่แน่ใจนะว่าจขกท จะซื้อรถมือใหม่ป้ายแดงหรือว่ารถมือสองนะ เพราะเห็นว่าตั้งงบไว้ 600,000 บาท ก็ซื้อได้ทั้งรถมือสองแล้วก็รถใหม่ป้ายแดงแบบอีโก้คาร์คันเล็กๆ เดี๋ยวนี้รถ Eco Car คันเล็กๆสภาพดีแข็งแรงไม่แพงเยอะแยะนะครับ ถ้าใครจะซื้อรถมือสอง ถ้าที่บ้านมีคนไม่เยอะก็แนะนำลองดูรถอีโก้คาร์คันเล็กป้ายแดงก็ดีกว่า

2021.09.14 14:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี