Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เเต่ละเดือน ต้องส่งเอกสารอะไรให้สรรพากรบ้างคะ

ดิฉันทำธุรกิจบริการค่ะ ขายชา กาเเฟ ขนมเค้ก เพิ่งเปิดร้านได้ 2 เดือน ดิฉันกับเพื่อนเราจดเป็นบริษัทจำกัดค่ะ เพื่อในอนาคตจะช่วยเราประหยัดภาษีได้มากกว่าเเบบร้าน เเละจะดีสำหรับการขยายร้านในอนาคต เเต่พวกเราจบการตลาดมา ผ่านมา 2 เดือนเเล้ว เลยยังไม่ได้ส่งเอกสารให้สรรพากรเลยค่ะ ขอช่วยเเนะนำด้วยนะคะ ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

khim

กรณีถ้าบริษัทคุณจด vat (ภาษีมูลค่าเพิ่ม) คุณต้องรวบรวมใบกำกับภาษีทั้งฝั่งซื้อเเละขาย ทำใบปะหน้าคีย์ข้อมูลรวมไว้ (เเบบฟอร์มโหลดฟรีจากเว็บสรรพากรได้ค่ะ) เเล้วเรียงตามวันที่เก็บใส่เเฟ้ม พอรวมทุกรายการ ตรงช่อง vat 7% ถ้าขาย > ซื้อ นั่นคือภาษีที่คุณต้องเสีย ไปกรอกในฟอร์ม ภ.พ.30 ยื่นมือภายในวันที่ 15 ของเดือนถัดไป สมัครยื่นทางออนไลน์ก็ได้นะคะ สะดวกกว่า

2019.10.03 10:7

gam

1.ภ.พ.30 สำหรับยื่นภาษีมูลค่า (vat7%) ยื่นภายใน 15 ของเดือนถัดไป 2.ภงด.3,53 สำหรับหัก ณ ที่จ่าย ยื่นภายในวันที่ 7 ของเดือนถัดไป ถ้ายื่นออนไลน์ ขยายถึงวันที่ 15 3.เเจ้งขึ้นทะเบียนนายเเจ้ง+ลูกน้อง+ส่งเงินสมทบทุกเดือน ส่งภายใน15 ของเดือนถัดไป ถ้าเเจ้งเข้าออกลูกจ้าง ภายใน 30วันนับจากวันเข้างานหรือสิ้นสุดการจ้าง (ตอนนี้มีเรื่องกองทุนเงินชดเชยให้ลูกจ้างด้วย ลองหาอ่านเพิ่มในเว็บนะคะ) 4.ยื่นรายได้กลางปีเเละสิ้นปี ใช้ ภงด.51 กับ 50

2019.11.05 21:42

นพ

ดีครับที่ถามแบบนี้ เพื่อที่จะได้เตรียมตัวในการยื่นเอกสารสำหรับการเสียภาษีเพื่อจัดทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย บางคนอาจจะคิดว่าไม่เป็นเรื่องสำคัญแต่จริงๆแล้วสำคัญมากนะครับ เพื่อที่จะไม่ถูกเรียกภาษีย้อนหลังหรือเสียค่าปรับมาก ก็สามารถยื่นเอกสารและแบบคำร้องหรือการเสียภาษีตามที่เพื่อนๆแนะนำข้างบนเลย จะได้ทำให้ถูกต้องและสบายใจครับ

2020.10.23 12:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี