Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

เราเรียนไปทำงานไปค่า งานส่วนใหญ่เราจะเป็นกะๆ เช่น ทำพิซซ่า ร้านกาเเฟ ร้านอาหารต่างๆ เเต่ที่ใหม่ที่เราได้งานเค้าให้เราช่วยออกบิล เเละบางครั้งก็ให้ทำหนังสือหัก ณ ที่จ่ายด้วย มันมีฟอร์ม มีสูตรให้เเล้ว เราก็คีย์ๆ ลงไป เเต่ถามว่าเข้าใจไหม ไม่ค่ะ เเอบงง ทำไมต้องหัก หัก 3% บ้าง 1% บ้าง งงค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สกุล

คนที่มีหน้าที่หัก ณ ที่จ่ายเเละนำส่ง คือ นิติบุคคลค่ะ ส่วนคนที่เราจะหักเค้าจะเป็น นิติบุคคล หรือ คนธรรมดาก็ได้ เเต่ตอนสิ้นเดือนเงินที่หักไว้ต้องนำส่งสรรพากร ถ้าเป็นนิติบุคคล (ใช้ฟอร์ม ภงด.53) บุคคลธรรมดา (ฟอร์ม ภงด.3) ยื่นภายใน วันที่ 7ของเดือนถัดไป เเต่ถ้ายื่นออนไลน์เค้าขยายเวลาเพิ่มอีกนะ

2019.10.04 10:7

Chairat

มันจะมีเกณฑ์หัก อยู่จ้าน้อง ถ้าเป็นพวกค่าบริการรับทำของ (หัก 3%), ค่าเช่า (หัก 5%), ค่าขนส่ง (หัก 1%), ค่าประกันภัย (หัก1%), ค่าโฆษณา (หัก 2%) ยอดตั้งต้นต้องเกิน 1000 บาทนะคะ เราถึงมีหน้าที่ต้องหัก ณ ที่จ่าย ถ้าเราลืมหรือไม่หัก เเล้วสรรพากรตรวจเจอ หรือยื่นช้าข้ามเดือน เราต้องเสียค่าปรับเริ่มตั้งเเต่ 0.1%,0.5%,1.5% เเล้ว คูณจำนวนเดือน ส่วนกรณีเราถูกหัก เราสามารถเครดิตคืนภาษีสิ้นปีได้จ้ะ

2019.11.06 21:42

มิกซ์

ก็เป็นภาษีเงินได้ที่คนทำงาน Part Time หรือว่าฟรีแลนซ์จะต้องเสียทุกๆเดือน คือ 3 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนทั้งหมดครับ แต่ถ้าได้เงินเดือน เป็นพนักงานประจำ มีเงินเดือนสูง มีรายได้เยอะ ภาษีที่เสียก็จะสูงขึ้นไปกว่านั้นอีก แบบนี้หลายคนเลยหาวิธีลดหย่อนภาษีเงินได้แต่ว่าถ้าเป็นฟรีแลนซ์หรือพนักงาน Part Time สามารถรวบรวมใบภาษีแล้วเอาไปยื่นที่กรมสรรพากรตอนสิ้นปีก็ได้รับเงินคืนด้วยนะครับ

2020.07.05 7:9

สมหวัง

ใช่แล้วครับการเสียภาษีณที่จ่าย เป็นภาษีที่ตัวเราเองต้องจ่ายจากการมีรายได้หรือการซื้อของก็ต้องจ่ายด้วยเช่นกัน ซึ่งภาษีณที่จ่ายที่ถูกหักไปนั้นเราจะสามารถไปขอคืนกับทางสรรพกรในช่วงปลายปีได้ ยิ่งถ้าเราเป็นคนที่ทำงานอาชีพเราจะถูกหักภาษีโดยอัตโนมัติ 3% แต่ถ้ามีเงินเดือนสูงก็จะถูกหักมากกว่านั้นซึ่งเราสามารถเก็บสลิปดังกล่าวไปขอเบิกตอนสิ้นปีได้

2020.07.05 9:24

กุ้งเองคร้าบ🦐

การหักภาษี ณ ที่จ่าย ตามที่มีคนมาบอกไปแล้วเลยครับ จำนวนที่หักไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับว่าสำหรับการทำอะไร น้องขยันมากที่ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย ดีแล้วครับรู้จักทำงานตั้งแต่อายุยังน้อย อนาคตสบายแน่เพราะมีประสบกาณ์การทำงานหลายอย่างละ หากเจออะไรที่หนักกว่านี้น้องจะมีความอดทนและพยายามผ่านมันไปได้แน่ ขยันๆต่อไปครับ

2020.08.18 8:55

JJ

เหมือนที่ผมเองได้รับเงินเดือนแล้วโดนหักจากเงินเดือนไป 3% แบบนี้ใช่มั้ยครับ หวังว่าผมจะเข้าใจถูกต้องนะครับ แล้วผมถามหน่อยว่าคนที่โดนหักภาษีแบบนี้พอสิ้นปีจะสามารถยื่นเรื่องภาษีเงินได้ ได้หรือไม่ครับ ผมเองไม่เคยไปยื่นเรื่องเอาภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาตอนสิ้นปีเลยครับ แต่ถ้าทำได้ผมจะได้เริ่มตอนสิ้นปี 2020 นี้

2020.08.31 19:16

ปอย

ภาษีหักณที่จ่าย ก็เป็นการคิดรวมไว้แล้วสำหรับค่าอาหารหรือค่าสินค้าที่เราซื้อนั่นแหละค่ะ ราคาดังกล่าวได้ถูกรวมไว้แล้วทำให้เราไม่เข้าใจว่าทำไมของถึงแพงขึ้นหรือราคาเป็นแบบนั้น จริงๆแล้วมีการรวมภาษีหักณที่จ่ายไว้เรียบร้อยให้แล้วค่ะ ทำให้คนไทยหรือประชาชนรู้ว่า เมื่อเราซื้อของเราจำเป็นต้องเสียภาษีให้กับแผ่นดินอย่างหนึ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ก็คือหักณที่จ่ายค่ะ

2020.10.23 5:8

กรรณิกา

เรื่องภาษี ณ ที่จ่ายมันเป็นเรื่องที่กฏหมายเขาออกมานานแล้ว ในเมื่อเรามีรายได้ แล้วเราก็ไม่ใช่พนักงานประจำ ทางร้ายเขามีหน้าที่ต้องจ่ายภาษีทั้งหมด เขาก็ต้องมีการยื่นลดหย่อนภาษีด้วย แต่น้องไม่ต้องกลัวเพราะว่าทุกสิ้นปี น้องเอาฝบเสร็จที่เขาหักภาษีน้องไปยืนเงิน ขอคืนได้ทั้งหมดเลย ภาษีที่เขาหักไป ได้กลับเข้ากระเป๋าน้องครบแน่นอน

2021.08.26 14:34

นนทวัฒน์

เริ่องหักภาษี ไม่ต้องกลัวครับ เงินที่เขาหัก ภาษีเรา เราสามารถได้คืนครับ เวลาที่เราส่งยื่นเรื่องภาษีตอนสิ้นปีนะครับ เก็บเอกสารการหักภาษี เอาไว้ให้ดีๆนะครับ เวลาสิ้นปี จะได้มีเอกสารไปยื่นเขาครับ ตอนที่ยื่นก็ สามารถยื่นได้หลายช่องทางเลยครับ อย่างเช่น ยื่นแบบออนไลน์ก็ได้นะครับ หรือไปติดต่อเจ้าหน้าที่เลยครับ ประมาณ2สัปดาห์ก็ได้เวินแล้วครับ

2021.09.30 5:55

อัฑฒ์

แล้วตอนที่เขาเอาเอกสารการหักภาษีให้น้อง ไม่ทราบว่าน้องได้เก็บเอาไว้ไหม เพราะเอกสารตัวนี้เป็นเอกสารสำคัญนะ ถ้าไม่มีก็ไม่สามารถขอเงินที่น้องโดนหักไปกลับคืนมาได้นะ เรื่องการขอคืนภาษีเงินได้ คิดว่าเดือนมกราคมของทุกๆปีเราต้องยื่นเอกสารแล้วละ พี่เองก๋ยื่นเอกสารตัวนี้ทุกปี ได้เงินคืนมาได้เป็นค่าขนมถือว่าดีเลยละ

2022.01.09 12:35

วีรนนท์

ให้เขาหักไปเถอะน้อง เพราะยังไงเราก็ได้คืนมาอยู่ดีครับ แล้วน้องเก็บในเสร็จการหักพวกนนี้เอาไว้ด้วยไหมละเวลาสิ้นปีก็เข้าไปที่แอพฯสรรพากร เลย ทำเรื่องขอคืนเงินที่น้องโดนหักไปได้เลย คิดว่าดีนะ เพราะว่าอย่างน้อยๆก็พอมีเงินติดมือเอาไว้บ้างสักพันหีือว่าสองพันตอนสินปี เอาไว้ไปกินขนมตอนปีใหม่ ไม่ต้องจ่ายเงินของเราเอง

2022.03.31 8:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี