Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งานบัญชีบริษัท มีหน้าที่อะไรบ้างคะ

เราเรียนบัญชีที่ราชภัฏเเห่งหนึ่ง เพิ่งจบไม่นาน เเต่ยื่นสมัครไปหลายที่เเล้ว ระหว่างนี้ก็ทำงานพาร์ไทม์ช่วงเย็นเป็นพนักงานเสิร์ฟที่ร้านอาหารค่ะ มีบริษัทโทรมาจะนัดสัมภาษณ์พฤหัสหน้า เรากังวลมาก เพราะเกรดบัญชีไม่ค่อยสวย เเต่เราก็อยากรู้ว่า ในการทำงานจริงๆ งานบัญชีที่ต้องทำมันมีอะไรบ้างหรอคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สลิลธร

ถ้าเราทำงานในบริษัทใหญ่ ขอบเขตการทำงานจะเล็กลง เค้าจะเเบ่งเป็น บัญชีลูกหนี้, บัญชีเจ้าหนี้, พูดถึงลูกหนี้ ก็จะดูเเลตั้งเเต่วางบิล-เก็บเช็ค-ตามหนี้ // ถ้าฝ่ายเจ้าหนี้ ขั้นตอนจะเกี่ยวพันตั้งเเต่ซื้อของ-รับของ-รับวางบิล-นัดชำระหนี้(โอนหรือออกเช็คก็เเล้วเเต่บริษัทนั้นๆ)

2019.10.06 10:7

เกษม

ร้านที่เราทำงาน เถ้าเเก่ทำบัญชีเองเลย เราเป็นเเค่ผู้ช่วย เท่าที่สังเกตมางานบัญชีน่าจะเเยกเป็น การขายของ & การซื้อของ ทุกครั้งที่ขายของได้ จะรับเงินสดเเละออกบิลให้ลูกค้า เเต่ถ้ามีของมาส่ง ที่ร้านจะมีเครดิต สิ้นเดือนค่อยจ่ายเงิน เเละทุกสิ้นเดือนเถ้าเเก่จะสั่งให้พนักงานไปช่วยกันนับสต็อกด้วย นอกจากนั้น ยังมีภาษีมูลค่าเพิ่มที่ต้องจ่ายให้สรรพากรทุกเดือน ที่รู้เพราะเเกให้เราช่วยเรียงเอกสารให้ น่าจาประมาณนี้นะ

2019.11.08 21:42

เจน

หน้าที่ของงานบัญชีหลักๆก็เกี่ยวข้องกับเรื่องเงิน และเรื่องของเอกสารก็สำคัญมากด้วยเพื่อที่จะเป็นตัวรับรองจากเงินที่ได้รับมา นอกจากที่เพื่อนได้กล่าวไปแล้วข้างบน หน้าที่ของพนักงานบัญชีก็คือต้องคอยส่งเอกสารสำหรับรายได้ของพนักงานที่อยู่ในบริษัท เพื่อที่จะแจ้งให้สรรพกรรู้เกี่ยวกับรายรับของพนักงานเกี่ยวกับเรื่องการเสียภาษีค่ะ

2020.10.23 5:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี