Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาษีที่ดิน เเพงมั้ย

วันนี้เราได้เอกสารจากทางราชการ ให้ไปชำระภาษีที่ดิน มีปั๊มสีเเดงๆ หน้าซอง ว่าเเจ้งเตือนครั้งที่ 1 เเต่เอกสารเป็นชื่อเเม่เรา ซึ่งเเม่เราเสียชีวิตมา 2 ปีเเล้ว เเละเราก็ไม่เคยรู้เลยด้วยว่าที่ดินอยู่ตรงไหน เราควรทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เเล้วปล่อยไปเฉยๆ ไหม หรือเราควรไปตามหมายเตือน เเล้วภาษีมันจะเเพงมากมั้ย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wanwisa

เราว่าไปเถอะ จะได้รู้ไปเลยว่าต้องเสียเท่าไหร่ ปีหน้าจะได้จ่ายให้ทันเวลาตามทร่กฎหมายระบุ เจ้าหน้าที่เค้ามีระบบดาวเทียมส่องดูที่อยู่ให้คุณได้นะ ภาษีที่ดิน ถ้าคุณเเม่คุณไม่เคยเล่าให้ฟัง มันอาจจะเป็นที่ดินเปล่าธรรมดาก็ได้นะ ถ้าเป็นอย่างนี้ เชื่อเถอะค่าธรรมเนียมไม่เเพงหรอก

2019.10.07 10:7

สาธิต

ผมโดนเเจ้งเตือนครั้งที่ 1 เหมือนกันครับ เมื่อวันที่ 7.11.62 นี่เอง ที่ดินผมเป็นที่ดินเปล่า 2ห้อง ห้องละ 40 ตร.วา โดนค่าปรับไป 6บาท 50สตางค์ ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ เท่านี้จริงๆ เเต่ปีหน้า ปี 63 เจ้าหน้าที่บอกว่าจะมีประกาศใหม่ออกมา ถ้าเป็นที่ดินเปล่าจะเสียภาษีเพิ่ม กรณีผม มีที่ดิน 2 เเปลง เจ้าหน้าที่คำนวณให้เเล้วต้องเสียเเปลงละประมาณ 200 กว่าบาทครับ

2019.11.09 21:42

ว่าน

ภาษีที่ดินเปล่าราคาไม่แพงค่ะ ไปติดต่อกรมที่ดินและทำการจ่ายเลยจะได้จบๆไปปีหน้าค่อยว่ากันใหม่ ถ้ายังเป็นที่ดินเปล่าไม่มีสิ่งปลูกสร้างไม่ต้องกลัวเรื่องภาษีเลยค่ะ แล้วถ้าทำการเกษตรหรือทำการเพาะปลูกก็จะได้รับการลดราคาภาษีที่ต้องจ่ายแต่ละปีด้วยนะคะ เพื่อสนับสนุนให้เราใช้ที่ดินอย่างเกิดประโยชน์ตัดสินใจได้หรือยังคะว่าจะจ่ายหรือเปล่า

2020.10.23 4:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี