Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เเต่ละเดือนต้องยื่น ภงด.1 หรือ ภงด.1ก ค่ะ

เราเพิ่งได้งานใหม่ที่บริษัทเเห่งนึงค่ะเป็นธุรกิจบริการ เราทำงานบัญชีเหมือนเดิม เเต่ครั้งนี้เป็นบริษัทเล็กๆ เราเลยต้องทำงานเองหมดเลย บัญชีคนเก่าที่สอนงานเค้าบอกว่า ถ้าเงินเดือนพนักงานไม่ถึง 25,000 ไม่ต้องหัก ณ ที่จ่าย เเละไม่ต้องทำ ภงด.1 ด้วย เเต่ที่เก่าเรา เงินเดือนจะถึงหรือไม่ถึงเกณฑ์ ก็ต้องนำส่งข้อมูลทั้งหมด ที่ถูกต้องควรเป็นยังไงหรอคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อมร

สำหรับ ภงด.1 ตามปกติ ต้อง ทำหัก ณ ที่จ่าย เเละยื่นทุกเดือน เเต่ถ้าเงินเดือนไม่ถึงเกณฑ์ที่สรรพากรกำหนด ไม่ต้องยื่นได้ครับ ไม่มีความผิด เงินได้ 25,000 หรือ 27,000 นี่เเหละ ผมไม่เเน่ใจ เเต่ ภงด.1ก ต้งยื่นครับ อันนี้บังคับยื่นปีละ 1 ครั้ง ภายในสิ้นเดือน ก.พ. ของปีถัดไป

2019.10.09 10:7

june

ทั้ง 2 ตัวคือเเบบที่ใช้ยื่นภาษรหัก ณ ที่จ่าย ในส่วนของภงด.1 เป็นเเบบยื่น หัก ส่งรายเดือน ส่วน ภงด.1ก ส่งปีละครั้ง จะต้องรวมรายได้ เเละ ยอดหัก ณ ที่จ่าย ทั้งปี ของพนักงานทุกคน ไม่ว่าเงินเดือนจะมากหรือน้อยกว่าเกณฑ์ก็ตาม บริษัทต้องส่งข้อมูลให้ครบค่ะ

2019.11.11 21:42

หวาน

เอาจริงๆจะเงินเดือนถึง 25,000 บาทหรือว่าไม่ถึง 20,000 บาทแต่ในฐานะ ธุรการบัญชีของบริษัทจำเป็นต้องทำยื่นเรื่องส่งนะคะ พอกันเรื่องภาษีสำคัญมาก บ้านเราไม่ค่อยเห็นความสำคัญแต่ว่าที่ญี่ปุ่นขนาดพนักงาน Part Time บางทียังต้องส่งใบภาษีเลยมันมีผลกับการเก็บภาษีของรัฐบาลมีผลต่อเศรษฐกิจของประเทศเลยนะคะ คุณก็ทำแบบที่เคยทำที่บริษัทเก่าก็ได้นะคะ

2020.07.09 1:39

ทักษิณ

น่าสนใจเหมือนกันนะครับถ้าเป็นพนักงานบัญชีจำเป็นต้องมีความรู้เรื่องนี้เอาไว้นะครับไม่อย่างนั้นแล้ว จะส่งผลต่อตำแหน่งหน้าที่และการงานเพราะว่าถ้าเรายังไม่มั่นใจในเรื่องแบบนี้ นึกถึงคนที่จ้างงานให้เรามาทำงานสิครับว่าเขาจะรู้สึกยังไงกับการทำงานของเรา เขาคงจะหานักบัญชีเก่งๆแล้วคนที่มีความรู้มากกว่านี้มาใช้บริการหรือเปล่าครับ

2020.07.15 7:57

ต้นตะขบ🙃

เรื่องภาษีต่างๆ รวมถึงการยื่นภาษีสำคัญมากนะคะ คนทำงานบัญชีต้องรู้ทุกอย่างจริงๆ ไม่อย่างนั้นมีปัญหาตามมาภายหลังแน่ๆค่ะ ดีนะคะที่คุณเข้ามาหาข้อมูลเพิ่มเติมรวมถึงข้อเท็จจริงจากคนอื่นด้วย หากเรื่องไหนที่มันเป็นเรื่องที่ควรทำก็ทำไปเถอะค่ะ บอกให้เจ้านายรู้หน่อยก็ดี เขาจะได้เข้าใจว่าทำไมเราถึงต้องทำมากกว่าที่เขาสั่งไว้

2020.08.19 15:3

นมเย็น

มาเป็นตัวย่อแบบนี้ก็ งง สิคะ ปกติเรื่องภาษีก็ งงๆ อยู่แล้วนี่มาถามแบบใช้ตัวย่อเข้าไปอีกหนูยิ่งงเข้าไปใหญ่ เอาเป็นว่าหนูรุ้แค่ว่าหนูต้องเสียภาษี และเงินเดือนก้ถูกหัก ณ ที่จ่ายไปแล้วก้พอเรื่องอื่นหนูขอละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันนะคะ ไม่ไหวจะเคลียรื ดีนะที่ไม่ได้เรียบัฐยชีเหมือนแม่ต้องการ ไม่งั้นคงเรียนไม่จบ ไม่ถูกกับตัวเลขเอาซะเลยนะเรา

2020.08.31 19:58

พล

ดีแล้วนะครับที่ถามเกี่ยวกับเรื่องนี้ เป็นความรับผิดชอบของคนที่ทำงานบัญชีให้กับบริษัทนะครับ ที่จำเป็นต้องยื่นเรื่องภาษีหรือรายได้ของผู้ที่ทำงานในบริษัทให้กับสรรพากรได้รู้ ภงด.1 หรือ ภงด.1กจะยื่นเรื่องรายเดือนหรือรายปีก็ต้องยื่นครับ เป็นหน้าที่หนึ่งที่สำคัญสำหรับแผนกบัญชีของบริษัทเลย เพื่อที่จะไม่ได้มีปัญหาในภายหลังก็ทำให้ถูกต้องไปเลยครับ

2020.10.23 4:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี