Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จดเเบบไหนเสียภาษีน้อยกว่า ร้านค้า /หจก/บจก. ?

เราทำงานประจำครับ เเต่คิดจะหุ้นกับเเฟนเปิดธุรกิจทำผ้าม่านครับ เเฟนจะได้มีรายได้ด้วย ตอนนี่กำลังรวบรวมข้อมูลครับ ว่าจะเปิดเป็นร้านค้า หรือจดเป็นห้างหุ้นส่วน หรือบริษัทดีครับ เเบบไหนจะเสียภาษีน้อยกว่ากัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chulamai

ผมคิดว่าจะจดทะเบียนเเบบไหน คิดอยู่กับลักษณะธุรกิจ เเละเป้าหมายที่เจ้าของตั้งไว้ครับ ระหว่าง ร้านค้า-หจก-บจก. ในมุมมองลูกค้า บริษัทจำกัด (บจก.)ดูดีดูน่าเชื่อที่สุดครับ เพราะงบการเงินต้องมีผู้สอบบัญชีตรวจทานเเละเซ็นอนุมัติด้วย รายละเอียดเรื่องเอกสารจะเยอะขึ้น เช่น หลักอิกงบเซ็นต์ต้องมีประชุมผู้ถือหุ้น หลายขั้นตอนครับ ในมุมมองผม เริ่มจากจดทะเบียนร้านค้าก่อนก็ได้ครับ พอมีเงินทุน มีประสบการณ์ก็ค่อยๆ ขยับขยาย

2019.10.10 10:7

ธเนศ

ของเราจดทะเบียนร้านค้าค่ะ ค่าใช้จ่ายใช้เเบบเหมาจ่าย 60% เเต่ถ้าค่าใช้จ่ายจริงเยอะกว่าที่เหมา เราสามารถเลือกหักค่าใช้จ่ายตามจริงได้ค่ะ ถ้าเปลี่ยนปีนี้ ถึงจะเริ่มใช้ได้ปีภาษีหน้าค่ะ สำคัญคือต้องเก็บเอกสารให้ดี มีชื่อร้าน ที่อยู่ เลขผู้เสียภาษีให้ครบถ้วน ถ้าเก็บครบก็ไม่มีปัญหาค่ะ ไม่ได้ยาก

2019.11.12 21:42

นิ่ม

ก็ต้องจดเป็นแบบร้านค้าสิคะ ถึงจะเสียภาษีตามจริงหรือตามรายละเอียดที่เราได้ คิดว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับธุรกิจเลยค่ะ จะได้สามารถที่จะคำนวณเกี่ยวกับรายรับที่เราได้และรู้ความเคลื่อนไหวของบัญชี ถึงแม้เราจำเป็นต้องรับผิดชอบในเรื่องของภาษี แต่ช่วยประหยัดไปได้เยอะมากเลยค่ะสำหรับค่าภาษีที่ต้องจ่ายกับธุรกิจที่กำลังเริ่มใหม่นี้

2020.10.23 4:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี