Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คิดอยากเริ่มต้นธุรกิจค่ะ แต่กลัวว่าจะไม่รอด มีเทคนิคดีๆอะไรแนะนำไหมค่ะ

ตอนนี้เราทำงานออฟฟิคที่นึงค่ะ จะว่ามั่นคงไม๊ ก็มั่นคงดีนะคะ แต่รู้สึกว่ามันได้รายได้ทางเดียวเท่านั้น เลยอยากจะลองจับธุรกิจส่วนตัวควบคู่ไปด้วย คิดว่าผลตอบแทนน่าจะสูงกว่าการเป็นมนุษย์เงินดือนเฉยๆ เพราะรายได้จะมาได้จากกลุ่มลูกค้าหลายทางหลายพื้นที่ด้วย แต่ว่าจะทำอย่างไรมีเทคนิคอะไรเพื่ออยู่รอด แนะนำหน่อยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tamnurath

ผมว่าในช่วงเริ่มต้นของการทำธุรกิจของตัวเอง สินค้าที่เราจะนำมาขายนั้นสำคัญมากเลยครับ อย่างนึงคือเราต้องมีต้นทุนราคาอย่างน้อยเท่ากับของคู่แข่ง หรือให้ดีควรถูกกว่าคู่แข่ง ถ้าเราไม่ได้เน้นที่ราคา ก็ควรทำคุณภาพสินค้าให้ดี สร้างภาพลักษณ์ให้ดูดีคุ้มค่ากับเงินที่ลูกค้าจะจ่าย ต้องใช้จุดเด่นของเราช่วยให้ได้เปรียบคู่แข่งน่ะครับ

2019.08.01 18:36

สุประภา

ดิฉันว่าต้องเน้นเรื่องการตลาดด้วยค่ะ สำหรับการทำตลาดนั้นถ้าเป็นในอดีตคงต้องใช้เงินมากมายในการออกสื่อโฆษณา แต่ปัจจุบันเราสามารถทำการตลาดออนไลน์ที่ใช้เงินทุนต่ำกว่ามาก แต่ต้องมีเทคนิคในการดึงดูดลูกค้าที่ถูกต้อง ถูกใจคนรับสื่อจึงจะประสบความสำเร็จได้จริง และในยุคปัจจุบันหน้าร้านนั้นไม่จำเป็นต้องเป็นพื้นที่จริงเสมอไป ยังมีหน้าร้านออนไลน์ เช่น เว็บไซต์ Facebook Fan Page มาช่วยในการทำตลาดขายของอีกด้วยจ้า

2019.08.01 18:37

Ratri

ไม่รู้ว่าธุรกิจที่คุณคิดจะทำใหญ่หรือเล็ก จะเปิดร้านหรือเช่าที่เท่านั้น แต่คุณทำงานประจำอยู่ด้วยนี่ ลงทุนค้าเล็กๆก่อนขายแค่ช่วงเย็นหลังเลิกงานหรือขายช่วงวันหยุดมั้ย หรือสนใจขายของออนไลน์ก็ได้ แต่คุณมีเวลาตอบลูกค้าหรือเอาของไปส่งเมื่อมีคนสั่งหรือเปล่า ก็ลองคิดดูดีๆก่อนนะคะ จริงอยู่เมื่อเราลงทุนแล้วเราก็อยากได้กำไรมากๆแต่การค้าขายมันก็ไม่ง่ายนักต้องอาศัยเวลาและประสบการณ์ด้วยค่ะ

2020.03.27 3:28

บัญญัติ

ความกลัวที่มีก็ดีค่ะ แต่สำหรับนักธุรกิจที่อยากจะลงทุนแล้วต้องจำไว้อย่างหนึ่งว่าทุกการลงทุนมีความเสี่ยง ดังนั้น เทคนิคอย่างหนึ่งที่เราทำนั่นก็คืออย่ารีบร้อน ความรู้กับประสบการณ์เป็นสิ่งสำคัญค่ะ ดังนั้น ตอนนี้สิ่งที่อยากจะให้ทำก่อนก็คือการศึกษาหาความรู้ค่ะ เพราะธุรกิจเดี๋ยวนี้มีหลายรูปแบบ ธุรกิจบนโลกออนไลน์ก็มี หรือจะเป็นธุรกิจแบบแฟรนไชส์ก็มี ดูว่าเราสนใจแบบไหนแล้วก็ขอให้ใช้เวลาศึกษาเรียนรู้ไปค่ะ

2020.04.17 4:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี