Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินเดือนเท่าไหร่ ต้องเสียภาษี

สิ้นปีนี้เราก็จะจบ ม.6 ทางบ้านเราจะจัดงานเเต่งงานให้ เเฟนเราเเก่กว่าเราหลายปี พี่เค้าเปิดร้านอาหารเล็กๆ เละร้านขายของชำในซอยเเถวบ้าน เราอยากรู้ว่าต้องมีรายได้เท่าไหร่หรอถึงต้องคิดถึงเรื่องภาษี ถ้าไม่ยื่นได้มั้ย เพราะเราไม่ได้ทำงานออฟฟิศเหมือนเพื่อนๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จักรี

ตามกฎหมาย ถ้าเป็นคนไทยมีรายได้ ไม่ว่าเยอะหรือน้อยเเค่ไหนก็ต้องยื่นนะคะ เเล้วเรื่องภาษีค่อยไปคำนวณอีกทีนึงว่าเข้าเกณฑ์ที่ต้องจ่ายภาษีไหม ผมคิดว่าสามีคุณ เค้าคงยื่นภาษีอยู่เเล้ว ส่วนคุณก็อยู่ในฐานะภรรยาที่ไม่มีรายได้ เเม้ว่าคุณต้องยื่นภาษีด้วย เเต่คุณไม่ต้องเสียภาษี ค่ะ

2019.10.11 10:7

ศิริวรรณ

ภาษีที่ต้องเสีย จะคำนวณจากเงินได้หลังหักค่าลดหย่อนต่างๆ เเล้ว คูณกับเปอร์เซ็นต์ที่สรรพากรกำหนด โดยรายได้ 150,000 จะได้รับยกเส้น ไม่ต้องเสียภาษี ตัวอย่าง A มีรายได้ทั้งปี 200,000 บาท หัก ลดหย่อนตัวเอง 30,000 /บุตร 2คน คนละ 30,000 รวม 60,000 /หัก ค่าเบี้ยประกันชีวิต 10,000/ เงินได้หลังหักค่าลดหย่อน คือ 100,000 บาท ซึ่งไม่เกิน 150,000 ดังนั้น นาย A ก็ยื่นเเบบภาษีปกติทางเน็ตไปครับ เเต่ไม่ต้องเสียภาษี

2019.11.13 21:42

Phraisong

สำหรับคนโสดต้องมีที่มีรายได้เงินเดือนอย่างเดียวปีละ 120,000 บาทขึ้นไปหรือมีรายได้อื่นๆปีละ 60000 บาทขึ้นไปมีหน้าที่ต้องยื่นภาษีไม่ว่าจะไม่เสียภาษีก็ตามครับ งั้นต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าการยื่นภาษีกับการเสียภาษีไม่เหมือนกัน การยื่นภาษีประจำปีเราต้องยื่นทุกปีอยู่แล้วไม่ว่าจะมีเงินถึงหรือไม่ถึง เมื่อยื่นเสร็จแล้วเราถึงจะถูกพิจารณาว่าจำเป็นต้องเสียภาษีหรือเปล่าหรือได้รับการยกเว้น ดังนั้นไปยื่นภาษีนะนะครับ

2020.05.13 14:40

ฤดี

ว่าแต่แฟนน้องเปิดร้านอาหาร ได้ ขอใบอนุญาต ภาษี และค่าธรรมเนียมอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง ภาษีที่กรมสรรพากรไหมละ เพราะถ้าเปิดร้านอาหารพวกนนี้ของขออนุญาติด้วยนะ ลองถามแฟนดูนะว่าทุกได้ไปเสียไหม เพราะผู้ประกอบการขายอาหารต้องเสียภาษีปีละ 2 ครั้ง ถ้าไม่ได้จ่ายเลย ก็ไม่ต้องน่ากังวลอะไรแสดงว่าแฟนน้องไม่ได้ไปจดทะเบียนขอใบอนุญาตไว้ แต่ก็ระวังเขามาตรวจสอบนะ

2020.05.25 13:28

TLC

ตามปกติแล้วถ้าเรามีรายได้ เกิน 319,000 บาทขึ้นไป/ต่อปี ต้องยื่นภาษีและเสียภาษีค่ะ และถึงแม้ว่ารายได้เราจะไม่ผ่านเกณฑ์ก็ตาม เราก็ต้องยื่นภาษีค่ะแต่เราไม่ต้องเสียภาษี ยิ่งถ้าคุณเปิดร้านอาหารก็ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาตามมาตรา 40(8) นะคะ ยังไงเราคิดว่าคุณควรยื่นภาษีให้ถูกต้องดีกว่านะคะ เดี๋ยวจะโดนภาษีย้อนหลังแล้วมันจะไม่คุ้มนะขอบอก

2020.07.20 5:24

ดาวกระจาย

ใช่ค่ะปกติคนไทยทุกคนที่มีรายได้จะต้องยื่นการเสียภาษีบุคคลธรรมดาอยู่แล้ว มันคือหน้าที่นะคะน้อง ไม่อย่างนั้นรัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาพัฒนาประเทศหละคะ เมื่อน้องยื่นการเสียภาษีทางเจ้าหน้าที่จะเป็นผู้คำนวณรายได้ของเรา ว่าถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษีหรือไม่ ถ้าไม่ถึงเกณฑ์ก็ไม่ต้องเสียภาษีค่ะ การทำสิ่งถูกต้องน้องก็รู้สึกสบายใจใช่ไหมคะ และไม่ต้องกลัวหรือกังวลอีก

2020.07.24 0:48

มดแดงแรงฤทธิ์^^

น้องอายุยังน้อยอยู่เลยเนอะ มีครอบครัวแล้ว แต่เห็นสอบถามเรื่องภาษีแสดงว่าเป็นคนสนใจเรื่องเงินๆทองๆ คงช่วยกิจการของสามีได้มากนะคะ ดีแล้วล่ะเมื่อแต่งงานแล้วก็ต้องช่วยกันดูแลครอบครัว ช่วยกันทำมาหากิน ยังไงก็อย่าลืมตรวจสอบเรื่องเอกสารการค้าขาย การเปิดร้านอาหาร และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องจะได้ไม่มีปัญหาในภายหน้าค่ะ

2020.08.15 7:15

ดอกไม้

ถ้าเป็นคนที่มีรายได้เข้ามาแบบตรวจสอบไม่ได้เรื่องภาษีก็ไม่ต้องกังวลอะไรมากนัก ไม่ได้หมายความมีรายได้จากเรื่องผิดกฎหมายนะคะ หมายความว่ารายได้ที่ตรวจสอบไม่ได้คือไม่ผ่านบัญชีอธนาคาร หรือมีรายได้ที่เป็นเงินสดเข้ากระเป๋าทันทีแบบนั้นอะค่ะ แต่ถ้ามีการฝากเงินในบัญชีแล้วก็ต้องเสียภาษีกันทั้งนั้นไม่ว่าโสด หรือไม่โสด หรือว่าอายุเท่าไหร่ก็ตาม

2020.08.31 8:37

เพรช

ปกติถ้าเป็นร้านขายของชำ ก็ต้องจ่ายภาษีร้านค้าอยู่แล้วครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจหรือกลัวว่าจะถูกสรรพากรเรียกเก็บภาษีย้อนหลัง ก็ทำการลงทะเบียนขึ้นทะเบียนเสียภาษีทุกปีนะครับ เพื่อที่จะเป็นหลักฐานและทำให้เราไม่ต้องมากังวลใจทีหลังเกี่ยวกับการเสียภาษีย้อนหลัง สามารถทำการลงทะเบียนผ่านทางอินเตอร์เน็ตก็ได้ด้วย ช่วงมกราคมถึงมีนาคมครับ

2020.10.23 4:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี