Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มูลค่าเงินสำเร็จ กับ การขยายเวลา ต่างกันยังไง

เราอยากรู้ว่ามูลค่าเงินสำเร็จ กับ การขยายเวลา ต่างกันยังไงหรอคะ น้าที่เรารู้จักเค้ากำลังมีปัญหาเรื่องเงิน น้าเค้าขายน้ำปั่นที่หน้าโรงเรียน น้าบอกเเต่ก่อนขายดี มีคนชวนทำประกันเลยซื้อกับเค้าไป เบี้ยปีละ 30,000 กว่า จ่ายตรงเวลาตลอด เริ่มตั้งเเต่ปีที่เเล้ว เศรษฐกิจเเย่มาก เด็กไม่กินเหมือนเเต่ก่อน เค้าเครียดมากค่ะ ขอช่วยหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yuwasak

ปัญหาเศรษฐกิจปีนี้กระทบทุกบ้านเลย เราก็เพิ่งทำเรื่องขอขยายเวลากรมธรรม์ไป ของเราคือ เราเลือกที่จะไม่จ่ายเบี้ยประกันเเล้ว (เราเคยจ่ายมา 5 ปี) เราอยากให้ทุนประกัน 100,000 เท่าเดิม ทำให้ระยะเวลาคุ้มครองลดลงจาก 15 ปีเป็น 10 ปี สำหรับเราโอเคนะ เพราะเงินหมุนไม่ทันจริงๆ

2019.10.18 10:7

Nipun

มูลค่าการใช้เงินสำเร็จ ก็เหมือนกันครับตรงที่ หยุดจ่ายเงินประกันได้ มีระยะเวลาคุ้มครอง เช่น 99 ปี เหมือนเดิม (กรณีประกันชีวิตเเบบตลอดชีพ) เเต่ยอมให้ทุนประกันลดลงจาก 300,000 เหลือเเค่ 250,000 ลดลงมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับ จำนวนปีที่เราจ่ายเบี้ยประกันด้วย

2019.11.20 21:42

Mila

เข้าใจเลยนะคะเพราะว่าตัวเราเองก็ทำอาชีพค้าขายเหมือนกันนี่ก็ขายของกินเล่นเล็กๆน้อยๆหน้าโรงเรียนเหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะในช่วงนี้ขายไม่ค่อยดีเหมือนเมื่อก่อนส่วนตัวก็ได้ทำประกันเอาไว้บ้างเหมือนกันนะคะตอนนี้ก็ใช้หลายๆวิธีเพื่อที่จะลดจำนวนเบี้ยประกันลง ถึงแม้จะได้ความคุ้มครองลดลงก็ต้องยอมค่ะเพราะช่วงนี้ไม่ไหวจริงๆ

2020.10.14 16:30

ลูกพีช

คุณน้าจขกททำประกันไว้ใช่ไหมคะ ??? แล้วจ่ายไม่ไหวรึเปล่าเอ่ย...เราเข้าใจถูกไหมคะ? มูลค่าการขยายเวลากับมูลค่าเงินสำเร็จก็ต่างกันนะคะ ขึ้นอยู่กับว่าคุณน้าของจขกทต้องการอะไร ถ้ายังต้องการความคุ้มครองก็เลือกสิทธิขยายเวลา แต่ถ้าเน้นไปที่อยากได้เงินก้อนคืนควรใช้สิทธิ์เวนคืนเงินสดจะดีกว่านะคะ เพราะเห็นจขกทบอกว่าหมุนเงินไม่ทัน

2021.06.19 0:3

Tanan

อยากถามเจ้าของกระทู้แบบนอกเรื่องนะครับ คุณน้าที่เจ้าของกระทู้รู้จักขายน้ำปั่นแบบไหนครับ ขายดีมากเลยนะ สามารถจ่ายค่าเบี้ยประกันปีละ 30,000 กว่าบาทได้ ขายดีจริงๆเลยอะครับ แต่พอมาช่วงเศรษฐกิจไม่ค่อยดีก็น่าเสียดายที่รายได้ไม่มากเหมือนเมื่อก่อน แล้วคุณน้าทำยังไง ส่งค่าเบี้ยประกันต่อได้หรือเปล่า อดทนและสู้ต่อไปนะครับ

2021.07.27 15:44

เกษร

ค่าเบี้ยประกันปีละ 3หมื่นบาท เอามาแบ่งเป็นเดือนๆ ดูสิคะ จ่ายต่อเดือนประมาณ 2พัน กว่าๆ ถ้าขายของหน้าโรงเรียน ก็ขาย ประมาณ 20วันต่อเดือน ถ้าขายได้ วันละ 1พันบาท หักทุน แล้วก็เหลือหมื่นปลายๆ เราว่า เขาน่าจะจ่ายได้สบายๆคะ ยอดการขายน้ำ ก็น่าจะได้มากกว่านี้ นะคะ อันนี้เราคิดแค่ขั้นต่ำๆของรายได้ของเขาเท่านั้นเองคะ

2021.08.12 4:35

พิพัฒน์พงศ์

เห็น เบี้ยประกันแล้วก็ตกใจเลกน้อยเลยครับ ว่าคุ้มครองอะไรบ้าง เบี้ยเยอะขนาดนี้ คุ้มครองน่าจะดีนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้ไม่แนะนำให้ยกเลิกนะครับ ส่วนขยายเวลา ทางประกันเขามีระยะเวลาในการจ่ายเบี้ยของเราครับ อย่างเรา สามารถเลือกจ่ายได้ว่า จะจ่าย 3เดือนครั้ง 6เดือนครั้ง หรือว่าปีละครั้ง ซึ่งค่าเบี้ย ถ้าขยายเวลาการจ่ายก็จะแพงกว่าประมาณ 2-3พันบาทครับ

2021.09.25 5:33

พรลภัส..:)

คุณน้าที่เจ้าของกระทู้รู้จัก ที่ว่าขายน้ำปั่นที่หน้าโรงเรียนคงจะขายดีนะคะ มีคนมาเสนอขายประกันที่ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันปีละ 30,000 กว่าบาทคุณน้ายังซื้อได้ ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้าง จัดการกับการจ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไร ความคุ้มครองที่ได้รับคงเยอะอยู่นะคะดูจากค่าเบี้ยประกันแล้วอะ ปล่อยทิ้งไปก็น่าเสียดาย

2022.02.27 7:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี