Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เริ่มต้นธุรกิจ SME มาสักพักแล้วครับ แต่อยากถามว่ามีเทคนิคบริหารอย่างไรให้เอาตัวรอดต่อไปได้

ตอนนี้ผมเป็นนักธุรกิจหน้าใหม่เอี่ยมเลยครับ พึ่งจับ SME ตัวนึงมาทำ ผมว่าไปได้ดีนะ แต่สิ่งสำคัญคงคือการบริหารต่อไป มีเงินต่อ คอยหล่อเลี้ยงกิจการไปเรื่อยๆ ผมจึงคิดถึงการบริหารเงินรวมถึงสภาพคล่องของกิจการ ขอเทคนิคดีๆจากผู้ที่ผ่านประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wittawas

ผมว่าควรรักษาเอาไว้ไม่ให้เงินที่ไหลออกมากกว่าเงินที่เป็นรายรับของบริษัทนะครับ หรือหากมีหนี้สินสูงมากเกินไปเวลาที่เศรษฐกิจไม่ดีจะทำให้เกิดปัญหาขาดสภาพคล่อง ไม่มีเงินไปจ่ายดอกเบี้ยในอนาคต เจ้าของกิจการที่ดีควรบริหารจัดการหนี้สินตรงนี้ให้เหมาะสม ถ้าจะให้ดีไม่ควรเกิน 2 เท่าของทุนที่มีอยู่ ยิ่งน้อยยิ่งดีด้วยครับ

2019.08.01 18:38

Pramon

หากทำกิจการแล้วมีกำไร มีเงินเหลือ ถ้าต้องแบ่งปันผลจ่ายกับผู้ถือหุ้น แล้วยังเหลือ ควรเก็บเงินสดไว้บ้างด้วยนะค่ะ โดยสามารถบันทึกเงินในส่วนนี้เป็น กำไรสะสม เก็บไว้เหมือนเป็นน้ำสำรองยามหน้าแล้ง หรือเผื่อมีโอกาสการลงทุนดีๆ จะได้มีเงินสดไว้ลงทุนในอนาคต หรือถ้าลูกหนี้รายใดของเราเริ่มมีการผัดผ่อนหนี้ เจ้าของกิจการไม่ควรนิ่งเฉย ต้องเข้าไปเจรจาแต่เนิ่นๆ และแก้ปัญหาให้เร็ว ไม่ควรให้เกิดการผัดผ่อนหนี้ค่ะจะดีมาก

2019.08.01 18:39

Maniwan

ที่จริงแล้วการมีเงินก้อนก็สำคัญนะสามารถทำให้เราเริ่มธุรกิจได้แต่จะบริหารธุรกิจให้ไปรอดไหมเราก็ต้องให้ความสำคัญเกี่ยวกับวิธีการบริหารเงิน มีบางเรื่องที่อยากให้คิดค่ะ ก็คือเรื่องเงินทุนหมุนเวียน หรือว่าเงินทุนสำรองนั่นเอง อย่างน้อยก็ควรจะมีสำรองไว้สัก 3 เดือน แล้วก็ต้องแยกเรื่องส่วนตัวกับเรื่องงานให้ออกค่ะ ในที่นี้พูดถึงเรื่องเงิน ดังนั้น เราจะต้องแยกกระเป๋าเงินของเราและก็กระเป๋าเงินของบริษัทไว้แยกต่างหากจากกันนะคะ

2020.04.17 4:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี