Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เราอ่ะจบบัญชีมา 5 ปีเเล้ว ทำงานเป็นผู้จัดทำบัญชีมาตลอด เงินเดือนขึ้นช้า เลยกลับมาคิดทบทวนว่าต้องสอบเก็บบัญชีดีมั้ย เพื่อจะรับงานเองได้ในอนาคต เเต่เราควรสอบอะไรก่อนดี TA หรือลาออกเเล้วไล่สอบ CPA ดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Monica

จบมา 5 ปี ก็น่าจะ 27ปี ก็ไม่สายนะที่จะไปเริ่มงานตรวจสอบ ในฐานะรุ่นพี่บัญชี ถ้าภาพในใจน้องชัดว่าว่า อยากรับงานเซ็นต์งบเอง น้องจำเป็นต้องออกจากงานเดิมเเล้วไปทำสายตรวจสอบจะดีกว่า ถ้าสอบได้ CPA มันดีกว่าอยู่เเล้ว เพราะเราจะเซ็นงบของคนที่เป็น TA ได้ด้วย เหนื่ยตอนนี้ เเต่สบายภายหน้า

2019.10.23 10:7

แดง

ถ้าน้องอยู่ต่างจังหวัด งานตรวจสอบก็ไม่ค่อยมีหรอก ควรไปหาประสบการณ์ที่กรุงเทพ เเต่ถ้าติดเรื่องค่าใช้จ่าย หรือภาระส่วนตัวทำให้ต้องอยู่ที่ต่างจังหวัดเป็นหลัก อ่านหนังสือเพื่อสอบ TA ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ สอบไม่ง่ายเหมือนกัน น้องต้องวิเคราะห์สถานการณ์ที่บ้านด้วย

2019.11.25 21:42

วรัญญา

ก็ลองเลือกดูค่ะว่าอยากได้แบบไหน ถ้าแบบ TA คุณไม่ต้องไปเริ่มใหม่แล้ว แค่ไปสอบเลย และข้อสอบก็ง่ายกว่า CPA และไม่ต้องเก็บชั่วโมงด้วย ซึ่งเหมือนต้องไปเริ่มใหม่ แต่ถ้าเบื่องานตอนนี้ก็สามารถทำได้ค่ะ ก็ลองไปสอบและเก็บชั่วโมงของ CPA ดูค่ะ แต่อาจจะเสี่ยงและเสียเวลาหน่อย ถ้าเราไม่ผ่านก็ต้องว่างงานและต้องอ่านหนังสือหนักหน่อยค่ะ

2020.07.26 15:31

โดนัท

อยากสอบอะไร ก่อนหลัง อันนี้ ต้องถามใจตัวเองก่อนว่า จะเอาใบ อณุญาติ ที่ได้ ไปใช้กับการตรวจสอบบัญชีของอะไรบ้าง เพราะ การสอบ ของทั้ง TA และCPA มันจะได้ใบที่ต่างกัน อย่างของ TA สามารถตรวจสอบและรับรองบัญชีเฉพาะห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลขนาดเล็ก ที่ทุนไม่เกิน 5ล้านบาท ส่วยของ CPA ได้มากว่านั้น อันนี้แหละคือคำตอบว่าจะรับงานยังไง

2020.07.31 3:20

ใหมพรม

แล้วแต่สถานการณ์และสิ่งที่อยากทำนั่นแหละค่ะ ก็ดูเหมือนแล้วใจอยากจะไปสอบ cpaใช่ไหมคะ ก็เริ่มอ่านหนังสือและหยุดสอบ TA ไว้ก่อนก็ได้ค่ะ ก็ดูเหมือนว่าอยากจะได้ประสบการณ์ใหม่ๆในการทำงาน เพราะเรียนมาในสายนี้แล้ว ก็ต้องเลือกค่ะว่า จะไปต่อทางไหนดี ถ้าสามารถทำได้แนะนำให้สอบ cpa ค่ะ เพราะมีภาษีมากกว่าที่จะได้รายได้ที่สูงกว่าด้วยงานง่ายกว่าด้วย

2020.08.13 13:48

ถั่วแปบ..แป๊บนึง

เรียนจบบัญชีก็ใช่ว่าจะทำแต่บัญชี ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่าการเรียนบัญชี มันมีช่องทางให้เติบโตในสายงานมากกว่าที่คิด คงคล้ายกับอาชีพอื่นๆที่ต้องมีการสอบเพื่อก้าวไปสู่ตำแหน่งและเงินเดือนที่สูงขึ้น แต่ก็คงยังเหนื่อยอยู่ดี ถ้าเหนื่อยแต่คุ้มก็โอเค อันนี้ผมพูดในมุมมองของคนที่เรียนเลขไม่เก่งอะนะ อ้าว!รู้กันหมดเลยว่าผมไม่เก่งเลข😂

2020.08.27 14:54

Guru

ดีนะครับที่ผมไม่ตัดสินใจเรียนบัญชี ตอนนั้นว่าจะ เรียนบัญชีอยู่เหมือนกันเพราะว่าชอบเรื่องคิดคำนวณ แต่ทางครอบครัว อยากจะให้ผมเรียน วิศวะมากกว่าเพราะก็เน้นในเรื่องการคิดคำนวณเหมือนกัน สุดท้ายแล้วเรียนวิศวะตามที่ครอบครัวแนะนำดีกว่าจริงด้วยครับอย่างน้อยก็มีงานเยอะกว่าแล้วงานก็ได้เงินเดือนเยอะกว่าด้วยเดี๋ยวนี้พนักงานบัญชีเรียกได้ว่าหางานยากเงินเดือนก็น้อยครับ แถมตอนเรียนก็ยากกว่าจะจบ

2020.10.14 16:39

Oop,s

@แดง จบบัญชี เดี๋ยวนี้ก็หางานยากจริงๆด้วยแหละ ถ้าอยู่ต่างจังหวัดนะส่วนมากก็แบบไปทำงานในสถานที่ราชการได้อยู่ แต่เหมือนที่พี่บอกแหละไปหาประสบการณ์ที่กรุงเทพฯก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่เดี๋ยวนี้มันเดินทางไม่ได้ไง ที่กรุงเทพฯก็หายาก เพราะมี โควิด 19 ตอนนี้ก็แค่รับงานทำบัญชีเล็กๆน้อยๆค่ะ นี่ว่าจะไปสมัครเป็นแคชเชียร์นะเนี่ย มีงานอะไรก็ทำไปก่อนค่ะ

2021.09.27 9:9

อนัฐถยา

จะไปไล่สอบ แต่ก็ต้องออกจากงานเหรอ ถึงแม้ว่าจะดีกว่าเรา ก็ต้องคิดให้ดีๆนะคะว่ามันคุ้มค่าไหม แล้ว ถ้าเราลาออกจากงานแล้วไปไล่สอบแบบที่คุณว่า มันต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างคะ เราว่าทำงาน มา5 ปี น่าจะเก็บเงินให้ได้สักก้อนก่อนน่าจะดีกว่าคะ หาประสบการณ์จากการทำงานไปก่อนน่าจะดีกว่า รอให้พร้อมกว่านี้ก็ค่อยลุยเอาคะ

2021.10.25 15:16

FonTip

เราขออธิบายเรื่องสอบ TA ให้เพื่อนๆที่เข้ามาอ่านทราบก่อนนะว่ามันคืออะไร คิดว่าเพื่อนๆหลายๆคนคงจะงงกันใช่ไหม สอบ TA คือ วิชาที่ทดสอบ 3 วิชา คือ 1. วิชาการบัญชี 2. วิชาการสอบบัญชี 3. วิชาความรู้เกี่ยวกับประมวลรัษฎากร และประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ที่ทางสรรพากรเขาจัดให้มีการสอบสำหรับคนที่จะทำงานตรวจบัญชีเพื่อเอาใบรับรองค่ะ

2022.01.25 15:46

กมลศิริ

แสดงอยากออกมาเปิดรับบัญชีเองใช่ไหม เอาว่ค่อยๆเอาที่ละตัวเลยคะ เริ่มจาก TA แบบที่พี่ว่าก่อนก็ดี แต่ก็อย่าทิ้งระยะเวลาห่างกันนะคะ เพราะไหนๆจะรับงงานเองแล้ว ใบรับรองของสองอย่างนี้ถ้าเรามีครบ ลูกค้าจะเข้ามาหาเราเยอะมากคะ หนูก็ยังไม่ไดสอบเหมือนกันนะ แต่เห็นของพี่ที่ทำงานคะ เขารับงานนอกด้วย ดูๆแล้วน่าจะดีกว่างานประจำเสียอีกคะ

2022.03.29 13:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี