Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงิน 100,000 เล่นหุ้น หรือทำธุรกิจ ดี?

ตอนนี้ผมอายุ 45 ปี มีลูก 2 คน คนโตเพิ่งจะ 4ขวบ ผมได้ที่ดินผืนนึงเป็นมรเกจากคุณเเม่ มีเงินก้อนนึง 100,000 บาท ถ้ฝากธนาคาร ปีนึงก็คงได้เเค่ 2 พัน เลยกำลังชั่งใจว่า จะเอาก้อนนี้ไปเล่นหุ้น หรือหาธุรกิจทำดีครับ อะไรจะดีกว่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bin

ในความเห็นส่วนตัว เราโหวตการทำธุรกิจดีกว่า เลือกธุกิจที่ไม่ซับซ้อน ลงทุนก้อนเดียวเเล้วอยู่ให้นาน เรานึกถึง ร้ายซักผ้าอ่า ที่เดี๋ยวนี้มันมีเฟรนไชส์น่ารักๆ เยอะเลย อย่างที่เป็นรูปการ์ตูนกระรอกบิน เเล้วมันมีที่ให้ลูกค้านั่งรอด้วย ถ้าเรามีเงินเเบบคุณนะ เราทำชัวร์ ยิ่งลงทุนเร็วจะคืนทุนเร็ว ถ้าลงทุนช้า เพื่อนเเย่งเปิดหมด

2019.10.24 10:7

วิเชียร

ถ้ามีเงินเหลือเยอะเเบบนี้ เป็นผม ผมก็เลือกทำธุรกิจ มันมาจากฝีมือ น้ำพักน้ำเเรงเราเอง ถ้าจะเล่นหุ้นก็ดูเสี่ยงเกิน ช่วงนี้ตลาดหุ้นเล่นยาก เงินเรายังค้างอยู่บนดอยอีกหลายบาท พูดเเล้วเศร้า ส่วนถ้าถามว่าทำธุรกิจอะไรดี ผมคิดถึงเเนวอาหารครับ ถ้ามีฝีมือ จะร้ายเล็กเเค่ไหน คนก็จะตามมากิน เชียร์อาหารครับ!!

2019.11.26 21:42

สมชาย

ทั้งสองอย่างมีความเสี่ยงทั้งนั้นเพราะคุณต้องเอาเงินไปลงทุน ลงทุนหุ้นก็เสี่ยง ลงทุนทำธุรกิจก็เสี่ยง เพราะฉะนั้น ผมว่าคุณควรเลือกการลงทุนที่คุณชอบและมีความรู้ที่จะทำมันครับ ถ้าคุณมีความรู้เรื่องการเล่นหุ้น คุณก็เล่นหุ้นเลยครับ แต่ถ้าคุณมีธุรกิจที่อยากทำในใจอยู่แล้วและมีความสามารถที่จะทำมันด้วย คุณทำธุรกิจนั้นเลยครับ

2020.05.21 4:28

Benz

ถ้าคุณคิดว่าอยากจะเล่นหุ้นต้องถามตัวคุณก่อนว่ามีความรู้เกี่ยวกับหุ้นดีแค่ไหน? การเล่นหุ้นมันเปรียบเสมือนการทำธุรกิจอ่ะครับ มันมีความเสี่ยงสูงมาก ผมยกตัวอย่างง่ายๆนะ เหมือนกับการจะลงทุนทำธุรกิจอะไรสักอย่าง ถ้าคุณมีเงินแล้วคุณไม่มีความรู้เลยคุณคิดว่าธุรกิจคุณจะไปต่อได้ไหมครับ คิดง่ายๆแค่นี้ .... ถ้าให้ผมแนะนำผมอยากให้คุณทำหรือเลือกธุรกิจอะไรก็ตามที่คุณชอบและมีความรู้ครับ มันจะไปได้ไกล....

2020.07.16 4:14

ไก่ฟ้า

ถ้าให้เลือกระหว่างทำธุรกิจกับเล่นหุ้น พี่คิดว่าทำธุรกิจดีกว่า อย่างเช่น ขายอาหารตามสั่งโดยไม่ต้องมีหน้าร้าน น้องสามารถผูกกับ Food panda เป็นการลงทุนที่ไม่เยอะ น้องสามารถเลือกเวลาเปิดให้บริการได้ อิสระดี และมีความเสี่ยงน้อยมาก เพื่อนพี่หลายคนก็ทำแบบนี้ และยิ่งธุรกิจแบบนี้เป็นที่นิยมของลูกค้าเยอะมาก พี่เองก็อยากจะทำเหมือนกัน

2020.07.21 4:13

กอ ไก่ กุ๊ก กุ๊ก

มีเงินเย็นอยู่กับตัวที่หลักแสนบาทดีมากนะคะ ส่วนตัวเราคิดว่าเป็นเงินจำนวนมากพอสมควรเลยล่ะ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ทำงานอะไรอยู่ในตอนนี้ ถ้าอยากจะทำธุรกิจเพิ่มจะกระทบกับงานที่ทำอยู่หรือเปล่า ถ้าไม่ได้กระทบก็น่าสนใจลองทำดูค่ะ แต่ต้องเป็นธุรกิจที่คุณมีความรู้และสามารถทำได้ด้วยตัวเองนะ จะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายในบางส่วนลงไปด้วยค่ะ

2020.08.11 14:39

ข้าวปุ้น

ถ้าเป็นเรานะ เราเลือกสองอย่างเลย ไม่ใช่ว่าโลภนะคะแต่เป็นการลงทุนที่กระจายความเสี่ยงต่างหาก ถ้าธุรกิจไปไม่รอดก็ยังมีผลตอบแทนจากการลงทุนอยู่ ถ้าการลงทุนไม่ได้กำไรมากนักก็ยังมีธุรกิจที่เป็นเงินหมุนเวียนอยู่ มีเงิน 100,000 ทำได้นะคะทั้งสองอย่างเลยค่ะ การลงทุนมีให้เลือกมากมาย ธุรกิจเดี๋ยวนี้ก็ลงทุนไม่เยอะด้วย

2020.08.30 19:38

เด็กแนว

ผมไม่ได้อ่านคอมเม้นทั้งหมดแบบละเอียดนะครับน่าจะมีคนแนะนำ เรื่องการทำธุรกิจไปแล้วบ้างเหมือนกัน เพราะสำหรับผมผมก็อยากแนะนำให้คุณใช้เงิน 1 แสนบาทนั้นมาลงทุนทำธุรกิจก็ดีนะครับ ถ้า มีการวางแผนอย่างดีธุรกิจก็มีโอกาสประสบความสำเร็จครับ ซึ่งบางทีคุณอาจจะคิดว่าเงิน 100000 อาจจะดูน้อยไปแต่ถ้าคุณต่อยอดด้วยการขอสินเชื่อเพิ่มเติม ผมว่าธุรกิจของคุณก็น่าจะ มั่นคงได้นะครับ

2020.10.14 16:41

Lanlani

เราเล่นหุ้นไม่เป็น ถ้าจะให้แสดงความคิดเห็นว่ามีเงิน 100,000 บาทจะเอาไปลงทุนทำธุรกิจหรือว่าเอาไปเล่นหุ้น เราก็แนะนำให้ไปลงทุนทำธุรกิจน่ะแหละ แต่ไม่ควรนำเงินทั้งหมดที่มีอยู่ไปลงทุนในครั้งเดียว ต้องมีเงินสำรองไว้ด้วย เจ้าของกระทู้ต้องพิจารณาเองว่าจะลงทุนทำธุรกิจอะไร ใช้เงินเท่าไหร่ เพื่อจะได้ไม่เสียเงินทั้งหมดไปค่ะ

2021.07.30 6:51

แตงโม

ถ้าดูเศรษฐกิจตอนนี้นะคะ ไม่ทำเลยทั้งสองอย่างดีกว่า เก็บเงินนั้นเอาไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉินดีกว่า แต่ว่ามีอย่างนึงนะที่อยากแนะนำเลยจริงๆ ซื้อประกันชีวิตไหมคะแบบสะสมทรัพย์ก็จะดีมาก แต่ถ้าไม่อยากซื้อประกันชีวิตก็เก็บเงินก้อนนั้นไว้ดีกว่าค่ะ ดูลาดเลาดูสถานการณ์ก่อน วันนี้ไม่น่าลงทุนอะไรทั้งนั้นเลยอ่ะ ถ้ามีรายได้อยู่แล้วก็พยายามเก็บออมดีกว่าค่ะ

2021.09.21 14:42

ศรายุทธ

1แสนบาทเหรอครับ เอาแบบนี้ไหม กระจ่ายความเสี่ยงไปเลยครับ เล่นหุ้นด้วย เอาไปลงทุนด้วยครับ เคยได้ยินการลงทุนแบบนี้ไหมพี่ กำลังเป็นที่นิยมเหมือนกันนะ เราไม่ต้องมาเสี่ยงที่การลงทุนตัวเดียว ยิ่งช่วงโควิดแบบนี้ด้วย ทั้งเล่นหุ้นแล้วก็ การลงทุน มันมีความเสี่ยงพอๆกันเลยครับ เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้เลยในช่วงเวลาแบบนี้

2022.01.29 6:55

พรรณทิพา

เราต้องขอทราบที่มาของเงินจำนวนดังกล่าวก่อนได้ไหมคะว่าเงินก้อนนี้เป็นเงินที่ต้องเอาไปลงทุนต่อไหม หรือว่าเป็นเงินเก็บที่ไม่ต้องเอามาใช้ก็ได้ ที่เราถามแบบนี้เพราะว่ามีผลอย่างมากกับการเลือกคะ เพราะถ้าเป็นเงินที่ต้องเอาไปหมุนต่อ คิดว่าไม่สมควรอย่างยิ่งคะ การเล่นหุ้นมีความเสี่ยงค่อนข้างเยอะเลย แต่ถ้าเงินไม่ได้เอาไปทำอะไรอยากรองเล่นดูก็ได้นะ

2022.02.07 14:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี