Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปลูกผักสลัดขาย รุ่งมั้ย?

เราอยู่กับยาย อยู่ต่างจังหวัด เเถวนครพนม ที่บ้านเป็นบ้ายไม้ชั้นเดียวมีใต้ถุนเหมือนบ้านสมัยก่อน รอบๆ บ้านเป็นสวนต้นไม้ยางบ้าง ต้นไม้รกๆ บ้าง เเล้วก็มีเลี้ยงไก่ มีบ่อปลาเป็นบึงเเบบธรรมชาติ เราอยากหารายได้เสริม โดยปลูกผักสลัดขายจะรุ่งมั้ยคะ ต้องลงทุนเยอะไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eve

ผมคิดว่าน้องลองปลูกซักหย่อมนึงก่อน เพื่อดูว่าพื้นที่ที่น้องอยู่ ดินมันเหมาะกับผักสลัดไหม เท่าที่พี่รู้มา ถ้าอยากปลูกผักสลัด ดินต้องผสมขี้หมู + เเกลบดำ ด้วยถึงจะดี เเล้วต้องฟมั่นพรวนดีเสมอ ถ้าดินดี ใบสลัดปลูกปลูกมาโตใหญ่สวย ก็ค่อยขยายพื้นที่เเปลง ต้นทุนไม่ถึงพันหรอก ลองที่เล็กๆ ก่อน

2019.10.27 10:7

ชาติชาย

ถ้าบ้านน้ามีพื้นที่เเบบน้อง ทำเเปลงปลูกสลัดเเน่นอน ช่วงนี่เทรนสุขภาพมาเเรง เเล้วก็เเจมผักสวนครัวอื่นๆ ด้วย เเต่เเรกสุดน้องต้องถามตัวเองก่อนชอบปลูกผักมั้ย มันต้องคอยกำจัดวัชพืชเเละหนอนด้วยนะ ผักสลัดปลูกได้หลายเเบบ ปลูกบนดิน ปลูกในกระถางเเยกเเต่ละต้น หรือปลูกกับปุ๋ยน้ำ AB เเต่วิธีสุดท้ายจะมีต้นทุนสูงที่สุด

2019.11.29 21:42

Wipa

ผมคิดว่าดีนะครับ คือการปลูกผักขายก็อยู่ที่ตัวเราด้วยว่าตัวเราสามารถ กำหนดผลผลิตให้เป็นไปตามคนที่มารับซื้อได้ไหม คือสวนนี่แหละครับที่เราต้องรับผิดชอบ อย่างเช่นนะครับถ้าเราไป contact กับร้านอาหารและร้านอาหารต้องการวันละ 1 กิโลกรัม เราจะสามารถทำผลผลิตให้ได้มากกว่าหรือเท่ากับ 1 กิโลกรัมได้ไหมเพราะว่านั่นเป็นการรับผิดชอบของเราแล้ว คือถ้าเราสามารถทำให้ผลผลิตคงที่และรักษาระดับปริมาณได้ก็ถือว่าผ่านครับ

2020.05.13 10:4

ประวิตร

น่าสนจัง ที่บ้านเราก็มีพื้นที่ว่างเหมือนกันตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรด้วย เข้ามาอ่านแล้วก็เป็นแนวทางดีว่าจะทำอะไร เราว่าผักสลัดตอนนี้ก็โอเคอยู่นะ คนแถวบ้านเราก็ชอบกินด้วยที่ตลาดคนเอามาขายเยอะมาก 3ต้นราคาประมาณ50บาทเลยนะ เราว่าน่าจะปลูกง่ายดีนะ ว่าแต่ถ้าเราจะปลูกเราจะไปหาพวหเมล็ดพันธุ์ที่ไหนได้บ้าง พอมีแหล่งไหมที่ขายพวกนี้

2020.05.25 6:47

Beryl

ปลูกผักสลัดขายจะรุ่งมั้ย? เราก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าเราชอบกิน555 แต่ถ้ามีคนกินก็ต้องขายได้สิเนอะ เดี๋ยวนี้คนหันมากินอาหารเพื่อสุขภาพกันมากขึ้น ผักสลัดพวกนี้เป็นตัวเลือกอันดับต้นๆของการกินเลยนะ คุณลองปลูกหลายๆอย่างๆละนิดๆหน่อยๆก่อน ให้พอรู้ว่าชนิดไหนต้องดูแลอย่างไร แล้วค่อยๆเพิ่มปริมาณการปลูกให้มากขึ้น ขอให้สำเร็จนะคะ

2020.06.19 8:4

เสรี

ผมคิดว่ารุ่งอย่างแน่นอน เพราะเดี๋ยวนี้ทุกคนส่วนใหญ่หันมากินอาหารเพื่อสุขภาพกันมากขึ้น แถวบ้านผมเขาขายผักสลัดกันต้นละ 20 บาท เห็นแม่ค้าขายดีมาก ผมคิดว่าการปลูกสลัดผักเป็นตลาดที่ไปได้ไกลทีเดียว ต้นทุนในการปลูกก็ไม่สูงและใช้เวลาในการปลูกดูแลไม่นานก็สามารถเก็บเอาไปขายได้แล้ว ผมได้คิดวางแผนว่าหลังเกษียณอายุจะลงแปลงปลูกผักสลัดไว้เพื่อไว้กินในครัวเรือน

2020.07.11 10:51

Tossapol

จริงๆถ้าบ้านคุณอยู่ต่างจังหวัดแล้วมีเนื้อที่ไม่เยอะมาก ผมก็อยากจะเเนะนำให้ปลูกพวกผักเกษตรอินทรีย์หรืออกเเกนิคก็ดีนะครับ เพราะว่าในกทม.เดี๋ยวนี้ผักแบบออเเกนิคเป็นที่นิยมและขายได้ราคามาก ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นผักสลัดเท่านั้นหรอกครับ อะไรก็ได้ที่เน้นไม่ใส่ยาฆ่าแมลง ผมว่าน่าจะขายได้หมดเลยครับ ยังงัยลองศึกษาตลาดดูนะครับ

2020.07.12 12:6

น้องผักชี

ขอบอกเห็นด้วยอีกเสียงหนึ่งนะคะว่าน่าทำมากๆค่ะ เพราะว่าคนเราสนใจสุขภาพมากขึ้น ผักที่ปลอดสารปลูกเองจากบ้านก็จะขายดีค่ะ ไม่ใช่แค่ผักสลัดนะคะ ผักสวนครัวอื่นๆก็น่าสนใจปลูกขายนะคะถ้ามีพื้นที่มากพอ ลองปลูกดูก่อนก็ได้ค่ะเพราะการปลูกผักไม่ได้ลงทุนอะไรมากนักหรอกค่ะ แต่ต้องลงแรงลงใจมากกว่าค่ะ เพราะถ้าใจร้อนก็ทำยากนะคะ

2020.08.15 5:56

สมชาย

รุ่งแน่นอนครับ ยุ่งหรือไม่ยุ่งอยู่กับวิธีการเพาะปลูกและวิธีการหาการตลาดที่ดีครับ ถ้าเราสามารถหาร้านอาหารที่สามารถส่งผักที่เราปลูกได้ และเราเรียนรู้วิธีการเพาะปลูกจากอินเทอร์เน็ตหรือช่องทาง YouTube ก็สามารถทำได้แล้วครับ แล้วที่สำคัญที่สุดก็คือการรักษาสถานะที่จะช่วยให้เราสามารถสร้างผลผลิตอย่างสม่ำเสมอให้กับร้านค้าได้นั่นแหละคือข้อที่ท้าทายที่สุดครับ

2020.08.29 3:37

Gang

จะรุ่งหรือไม่รุ่ง ก็อยู่ที่ว่า ทำการตลาดหรือหาลูกค้าจากไหน ถ้าปลูกแล้วเอาไปขายในตลาดกับคนทั่วๆไป ถึงแม้จะขายได้แต่ก็ถือว่าเพียงน้อยเกินไปที่จะประสบความสำเร็จ ทางที่ดีควรหาลูกค้ารายใหญ่แบบขายส่งอย่างเช่นพวกโรงแรมหรือร้านอาหาร ร้านหมูกระทะ ถ้าหาฐานลูกค้าแบบนี้ได้แล้วรับรองว่ารุ่งแน่นอนครับ ยังไงก็มีพื้นที่แล้วจะปลูกทั้งทีก็ปลูกเยอะๆขายเยอะๆไปเลยครับ

2020.10.15 12:46

เจตนิพัทธ์

อาจจะไม้ต้องลงทุนปลูกครั้งแรก ด้วยงบที่เยอะๆนะครับ เอามาทดลองก่อนครับ ว่า การดูแลรักษา ต้องทำอย่างไรบ้าง ถือว่าซื้อพันธุ์ มาเพื่อการเรียนรู้ของเราครับ แล้วก็พยายามไปเดินตามตลาดดูครับ ว่าคนแถวๆนั้น นิยมทานผักสลัดแบบไหนครับ เพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ เวลาทำออกไปขายคนอาจไม่นิยมทานก็ได้ ผลสุดท้าย ก็ต้องแจก ขาดทุนครับแบบนี้

2021.06.29 6:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี