Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

เราอยากซื้อเก้าอีหนังให้พ่อสักตัว เอาเเบบที่ปรับเอนได้ มีที่ตั้งขา เราไปดูมาหลายที่มาก ยังตัดสินใจไม่ได้ ราคาที่อยู่ในงบเราไม่อยากให้เกิน 5พันบาท หรือถูกกว่านั้นก็ดี ราคาเเบบนี้คงได้เเค่หนังเทียม เราอยากรู้ว่าหนัง PU,PVC,PD ต่างกันยังไงคะ อะไรเเข็งเเรงกว่า เราจะใช้ประกอบการตัดสินใจค่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paan

ทั้งหมดคือหนังเทียมครับ ตามความรู้สึกผม หนัง pvc จะนึกถึงกระเป๋าผู้หญิง ถ้ามาทำโซฟาก็คงนุ่มเหมือนกัน เเต่ถ้านั่งท้ไม่ใช่ห้องเเอร์ เนื้อตัวก็จะเหนียวเหนอะนะ เพราะ pvc ไม่ดูดซับเหงื่อ ราคา PVC ถ้าเอามาทำเก้าอี้/โซฟา ก็จะราคาถูกที่สุด บางครั้งช่างเรียกโซฟาที่ทำจาก pvc ว่าโซฟาโหลด้วยซ้ำ

2019.10.02 15:30

Srinak

เราว่าซื้อหนัง PU ดีกว่านั้น เท่าที่เราศึกษามา ลายมันทำใกล้เคียงกับหนังเเท้เลย PU จะนุ่มกว่า PD นิยมทำเก้าโซฟา เลือกสีเลือกเเบบได้เยอะมาก ส่วนหนัง PD เค้ามักจะเอาไปทำเก้าอี้สำนักงาน มันจะมีความทนทาน เเต่ความนุ่มจะเทียบกับหนัง PU ไม่ได้ เราเคยซื้อเก้าอี้ PD ก็โอเคดี ทำความสะอาดง่ายไม่เกิน 3000บาท ยิ่งสิ้นปีเกือบทุกร้านจัดโปร ลองนั่งดูก่อนซื้อนะคะ

2019.11.05 22:9

สีเทา

แตกต่างกันอยู่ที่คุณภาพและความชอบครับ ถ้าเราอยากเลือกแบบสวยงามหรือว่าคุณภาพดีผมแนะนำว่าเป็น pu ก็ดีเหมือนกันนะครับ ถึงแม้ดูเหมือนจะไม่ค่อยแข็งแรงแต่ก็สวยมันวาว แต่ถ้าเป็น PVC จะเน้นเรื่องของความคงทนแข็งแรง ซึ่งอยู่ที่ตัวเราครับว่าเราอยากจะได้คนละลักษณะของผลิตภัณฑ์แบบไหนก็สามารถเลือกได้ตามชื่อของผลิตภัณฑ์วัสดุเลย

2020.07.17 4:25

ดวง

เราว่าคุณภาพของหนัง pu หนัง pvc และก็หนัง 3D ไม่ใช่ว่าอันไหนดีกว่ากันนะคะมันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่า อย่างที่คนอื่นๆบอกไปหนังแต่ละอันก็เหมาะกับการใช้งานคนละแบบเหมาะกับ product คนละชิ้นแต่ส่วนตัวเราไม่ใช่คนชอบเครื่องหนังถึงจะเป็นหนังเทียมเราก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เรารู้สึกว่าแบบหนังมันนั่งไม่ค่อยสบายตัวค่ะเราเป็นคนชอบงานผ้ามากกว่า ถ้าพูดถึงโซฟาแล้ว

2020.07.25 17:51

สมชาย

ถ้าจะซื้อให้คุณพ่อแนะนำเป็นเก้าอี้หนัง pu ดีกว่าครับ เพราะว่ามีความนุ่มดีกว่า และสีสันหรือคุณภาพก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่จากวัสดุอื่น อย่างผมก็ซื้อเก้าอี้ที่ใช้อยู่เป็นหนัง pu เหมือนกันนุ่มใช้ได้เลยครับ เตรียมการดูแลรักษาก็ยังง่ายอีกด้วย แค่ใช้น้ำเช็ดก็สามารถเช็ดฝุ่นได้ แต่ถ้าอยากเคลือบหนังให้เงาก็เลือกใช้ผลิตภัณฑ์เคลือบหนังทั่วๆไปเลยครับ

2020.08.13 13:26

บัณเฑาะว์

สรุปก็คือ หนัง PVC นุ่มแต่ไม่ซับเหงื่อ เหมาะกับการนั่งในห้องที่มีเครื่องปรับอากาศ ส่วนหนัง PU นุ่ม ลายใกล้เคียงหนังแท้ สวย มันวาว และสุดท้าย PD นุ่มน้อยกว่าหนังประเภทที่กล่าวมาแล้ว นิยมทำเก้าอี้สำนักงาน ผมสรุปตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผิด ถูก อย่างไรขออภัยด้วย อย่างน้อยก็เป็นแนวทางเล็กๆในการเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ครับ

2020.08.26 14:33

Viva

ผมก็เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าการเลือกเก้าอี้น่ะจะต้องดูที่เกรด อะไรเยอะแยะมากมายขนาดนี้ เพราะเวลาผมจะไปซื้อเก้าอี้หนังหรือเก้าอี้ทำงานทั้งให้ตัวเองและคนในครอบครัวก็ง่ายๆเลยครับลองไปนั่งดูถ้ามันนั่งสบาย ตัวสบายก้นผมก็เลือกอันนั้นแหละครับไม่ได้ดูว่าจริงๆมันคือหนังเกรดไหน ก็ถือว่าเข้ามาอ่านในห้องนี้ก็ได้ความรู้ไปอีกอย่างนะครับ

2020.10.15 12:57

ปาท่องโก๋

@Viva เหมือนกันเลยครับ ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เวลาไปเลือกซื้อเก้าอี้ก็ทำเหมือนกันเลยครับก็ลองนั่งดู ถ้านั่งสบายก็จะซื้อตัวนั้นแหละ เราก็ดูราคาด้วยถ้าโอเค ส่วนจะเป็นหนังอะไรยี่ห้ออะไรประเภทไหนอันนี้ไม่รู้เลยครับ ไม่ได้สนใจรายละเอียดขนาดนั้น แต่เรื่องเก้าอี้นี้ก็สำคัญนะครับ โดยเฉพาะใครที่นั่งทำงานนานๆควรจะมีเก้าอี้ที่มันนั่งสบายหน่อย

2021.09.30 12:57

ปรัญชัย

ที่ถามมาทั้งหมด มันคือหนัง ลอกเรียนแบบทั้งนั้นเลยครับ เรื่องความคงทนอาจจะไม่สู้หนังแท้นะครับ แต่ถ้าจะให้ซื้อหนังแท้ราคาอาจจะแพงกว่าหลายเท่าตัวเลยครับ ดังนั้นถ้าให้แนะนำ ผมเลือกให้ซื้อ เป็นแบบหนัง PU เลยครับ ดูแลง่ายแถมถ้าเป็นเบาะที่ปรับนอนได้ด้วย มันจะรู้สึกสบายตัวกว่าอีกสองตัวที่ถามมาครับ สองอันนั้นดูแลยากกว่าครับ

2021.10.27 13:35

vitvit

อยากรู้ครับว่าทำไมเจ้าของกระทู้ถึงอยากซื้อโซฟาหนังให้คุณพ่อ ดูเหมือนจะเลือกยากว่าจะเอาหนังอะไรดี หรือว่าคุณพ่อชอบโซฟาหนังคุณเลยอยากซื้อให้ท่าน เห็นคอมเมนต์นึงพูดถึงโซฟาผ้า ผมว่าก็น่าสนใจดีไม่ว่าจะนั่งหรือนอน นุ่มสบายแน่ๆครับ ก็อย่างว่านะที่นั่ง ที่นอน ชอบใครชอบมัน แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันหรอกครับ ขอให้เจอที่ถูกใจ

2022.01.11 14:33

แอนา-48

กว่าจะตัดสินใจซื้อเก้าอี้หรือโซฟาสักตัว ดูแค่ความสวยงามไม่พอจริงๆ มาอ่านกระทูนี้ถึงได้รู้ว่าวัสดุที่นำมาทำการเลือกวัสดุเก้าอี้หรือโซฟามีคุณสมบัติต่างกัน ควรเลือกให้เหมาะกับการใช้งานจริงๆเพื่อความคุ้มค่ากับเงินที่เราต้องจ่ายไป เวลาเดินผ่านร้านหรือแผนกเฟอร์นิเจอร์ เราก็ชอบมองดูพวกเก้าอี้หรือโซฟานะเพราะว่ามันสวยดี

2022.03.19 2:38

88Rawiwan88

อ่านโพสต์นี้แล้ว รู้สึกเลยว่าความสำคัญของการเลือกซื้อเก้าอี้สักตัวนั้นมีมากจริงๆ เลือกซื้อเก้าอี้เพื่อเอามานั่งเองเราก็ว่ายากแล้วนะ แต่เจ้าของกระทู้อยากเลือกซื้อให้พ่อ อันนี้ต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานจริงๆ แล้วพ่อต้องนั่งสบายด้วย ก็จริงนะคะว่าการเลือกวัสดุให้ตรงกับการใช้งานและเหมาะสมกับคนที่จะนั่งมันไม่ง่ายเลย

2022.05.24 16:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี