Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เดินทางรถไฟจากหาดใหญ่ ไป กาญจนบุรี

เรากับเพื่อน 5 คนกำลังวางเเผนจะไปเที่ยวเขาช้างเผือกที่กาญจนบุรี 3 คน อยู่หาดใหญ่ อีก 2 คนอยู่กรุงเทพ เพื่อนที่กรุงเทพจะขับรถไปเอง ส่วนเรากับเพื่อนที่เหลือจะนั่งรถไฟไปเจอกันที่เมืองกาญ ปัญหาคือ มันไม่มีรถไฟตรงจากหาดใหญ่ไปกาญฯหรอคะ เเล้วเราควรนั่งขบวนไหนดีที่สุด คุ้มเงินที่สุด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sakchai

ถ้าจะนั่งรถไฟ เสียเวลาทั้งวันเลยนะไอหนู จากหาดใหญ่ไปกาญฯไม่มีสายตรง ต้องไปเปลี่ยนขบวน มีให้เลือกท2 ที่ คื นครปฐม กับกรุงเทพ เเล้วค่อยนั่งกลับมาลงกาญจนบุรี ก็กินเวลาโขอยู่ ถ้าเลือกไปเส้นนครปฐม จากหาดใหญ่ตู้นอนมี 2 ขบวนคือ #170 รถออก 14.45 กับ #172 รถออก 15.39 จะไปถึงนครปฐมเช้าประมาณ7-8โมง เเล้วรอต่อรถรอบ 9โมงไปกาญอีกที อีกประมาณ 2 ชั่วโมงได้

2019.10.03 15:30

Tum

นั่งรุไฟไทย ต้องเผื่อเวลาด้วยนะ ไม่งั้นพี่ที่มาจากกรุงเทพจะเสียเวลาเอา เเล้วจะไปเดินขค้นเขาอีก เราว่าน่าจะออมเเรงไปใช้ตอนขึ้นเขานะ รถไฟเป็นการเดินทางที่ถูกสุด เเต่ใช้เวลามากสุด เราเเนะนำจองเครื่องดีกว่า จองโปรจิ่จะได้ถูกๆ เเล้วไปลงที่ดอนเมือง ยกหูโทรให้เพื่อนมารับ เเล้วนั่งรถไปกาญด้วยกัน เเบบนี้ชิวกว่าเยอะ ออมเเรงได้เยอะ

2019.11.06 22:9

Esmeralda

ไม่มีสายตรงค่ะก็ต้องนั่งเปลี่ยนขบวนจากนครปฐมหรือที่กรุงเทพฯค่ะ ควรกะเวลาตอนที่รถไฟเสียเวลาด้วยนะครับเพื่อจะไม่ได้เสียเวลานานที่จะต้องไปต่อขบวน ถึงแม้ว่าจะเป็นวิธีที่ประหยัดแต่ไม่ค่อยรับรองเรื่องของความปลอดภัยนะคะ เพราะว่าการที่เรานั่งรถไฟก็เราก็ต้องนั่งไปด้วยกันกับคนอื่นด้วยหลายคน ใช้เวลานานด้วย ดังนั้นแนะนำว่าให้เป็นรถบัสหรือว่าเครื่องบินดีกว่านะคะ

2020.05.16 14:43

Rose

นั้งรถไฟไปเที่ยว จากใต้ขึ้นมาภาคกลาง ใช้เวลาไม่ใช่เล่นเลยคะ เอาแบบนี้ดีไหมคะ ประหยัดเวลาหน่อยคะ ขึ้นรถไฟแล้วมาลงที่ หัวหิน ประจวบฯคะ แล้วก็ถามคนแถวนั้นคะ มันมีรถตู้ต่อไปเมืองกาญเลยนะคะ ใช้เวลาไม่เกิน3ชม.ก็ถึงกาญแล้วคะ ดีกว่านั้งรถไฟอ้อมเข้ากรุงเทพแล้วต้องนั้งออ้มออกมาอีก เราว่ามันเสียเวลามากกว่าจะได้เที่ยวนะคะ

2020.05.26 4:26

james

โหดมากเลยน้อง จะนั่งรถไฟจากใต้ไปเที่ยวกาญจนบุรีเนี่ย ถ้าน้องมีเวลามากก็คงนั่งรถไฟไปเที่ยวได้เพราะอย่างที่รู้ว่าการนั่งรถไฟใช้เวลานานและไม่แน่นอนด้วย จึงต้องเผื่อเวลาไว้มากหน่อย ถามพี่ พี่คงนั่งรถไฟนานๆอย่างนั้นไม่ไหว แต่บางคนก็ชอบการนั่งรถไฟมากจริงๆนะ ได้ชมวิวทิวทัศน์ไปด้วย ถ้าชอบแบบนั้นคงนั่งได้ ชอบทางไหนก็ตามสบายเลยค่ะ

2020.06.17 8:59

วิมลภา

ถ้าชอบนั่งรถไฟ ก็นั่งรถไฟไปเลยค่ะ อ้อมหน่อย แต่คิดว่าสำหรับคนที่รักการเดินทางโดยรถไฟไม่น่าจะมีปัญหา แถมอาจยังสนุกมากกว่าด้วย แต่น้องๆอาจจะต้องกะเวลาออกเดินทางก่อนเพื่อนที่กรุงเทพหน่อยนะค่ะ จะได้ไปถึงที่กาญฯเวลาไล่ๆกัน พี่ก็เป็นคนที่ชอบเดินทางโดยใช้รถไฟนะ เราจะได้เห็นเส้นทางใหม่ๆน่สนุกดีค่ะ พูดแล้วอยากจัดทริปเลย

2020.07.23 14:57

ดรุณ

น้อง มาเล่าให้ฟังหน่อย สรุปว่าไง เดินทางไปเมืองกาญ จากหาดใหญ่ น้องไป ยังไง มาบอกหน่อยสิ อย่าปล่อยให้พวกพี่คิดวิธีการต่างๆนานๆกันแบบนี้ ได้แล้วมาบอกหน่อย คือไม่ใช่อะไร พี่อยู่ สุราษ อยากไปเที่ยวช่วงนี้เหมือนกัน อยากนั้งรถไฟยาวๆเลย เพื่อจะได้เดินทางแบบที่น้องต้องการด้วยคน อย่าลืมมาบอกนะน้องนะ อยากเที่ยวมาก

2020.07.30 15:7

มดตะนอย

หนูเป็นเด็กใต้เหมือนกันค่ะ หนูกับเพื่อนในกลุ่มกำลังวางแผนการที่จะไปเที่ยวกาญจนบุรี กันหลังโควิดค่ะ จากจังหวัดที่หนูอยู่ เราสามารถเดินทางด้วยรถไฟ หรือรถทัวร์ แต่พวกเราคิดว่าอยากจะนั่งรถไฟขึ้นไป เพื่อจะไปลงที่หัวลำโพง แต่เมื่อได้มาอ่านคอมเม้นทีนี้ทำให้หนูรู้ว่าเราไม่จำเป็นต้องไปลงที่หัวลำโพงแล้ว เราสามารถลงที่หัวหินได้ ซึ่งจะช่วยให้พวกหนูประหยัดค่ารถได้ ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้

2020.08.12 13:1

ม้าฮ่อ

ยอมใจ คนชอบนั่งรถไฟเที่ยว บอกตามตรง ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่นั่งรถไฟนะหาทางไปโดยวิธีอื่นดีกว่า นั่งรถไฟสัก 4 ชั่วโมงสำหรับผมนี่เต็มที่แล้ว ถ้ารถไฟนอนไม่เป็นไรอยู่ยาวได้เพราะหลับไงไม่ต้องนั่ง มีการนั่งรถไปอยู่ครั้งนึงที่ผมประทับใจมาก นั่งจากแถวพิจิตรหรือพิษณุโลกนี่แหละไปที่ดอยขุนตาล ใครเคยไปคงรู้ว่ามันสวยมากครับ

2020.08.27 5:24

Hawai

วิธีนี้น่าจะดีที่สุดนะคะ นั่งเครื่องบินจากหาดใหญ่ไปกรุงเทพฯค่ะเดี๋ยวนี้ตั๋วเครื่องบินราคาถูกกว่ารถบัสรถทัวร์อีกนะคะ เพราะจะแนะนำให้นั่งรถไฟจากหาดใหญ่ไปกรุงเทพฯก็เสียเวลาเกินไปค่ะ แล้วน้องบอกแล้วว่าเพื่อน 2 คนอยู่กรุงเทพฯพอน้องนั่งเครื่องบินจากหาดใหญ่ไปกรุงเทพฯก็ไปเจอกับเพื่อนแล้วค่อยขับรถ จากกรุงเทพไปกาญจนบุรีพร้อมกันทีเดียวที่ว่าแบบนี้ง่ายกว่า

2020.10.15 12:59

ขนิษฐา

นั่งรถไฟใช้เวลานานกว่านั่งรถทัวร์ไหมคะ เราว่านั่งรถทัวร์แล้วนัดเจอเพื่อนที่สายใต้น่าจะดีกว่านะคะ เพราะว่าถ้าเพื่อนจะไปเมืองกาญ ถ้าอยู่ในใจกลางกรุงเทพเลย ก็แวะมารับเราที่ บขส. ได้ หรือว่าถ้าเพื่อนไม่สะดวกมารับ ที่สายใต้ก็มีรถตู้ประจำทางวิ่งไปที่กาญจนบุรีเลยคะ ค่ารถโดยสาร ถ้าเราจำไม่ผิดน่าจะอยู่มี่ประมาณ 160-180 บาทค่ะ

2021.09.15 13:59

Tontan

จขกท ก็คงจะเป็นสายเที่ยวคนนึงเนาะ พอจะเข้าใจค่ะ เราเองก็ชอบเที่ยว แล้วก็เที่ยวแบบเรื่อยๆไม่รีบ ไม่ได้เน้นความหรูหราอะไรมากมาย เน้นประสบการณ์การเดินทางค่ะ หลายคนอาจจะรู้สึกว่าเสียเวลานะถ้านั่งรถไฟไปนู่นไปนี่ เรารู้สึกว่ามันได้ประสบการณ์แล้วเจออะไรใหม่ๆ ได้ใช้ชีวิตช้าลงเห็นอะไรมากขึ้น แต่ก็เสียดายช่วงนี้มีโควิค 19 ไม่ได้ไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์มานานแล้ว

2021.09.21 11:1

Tannakorn52

ผมจะบอกแบบนี้ครับพี่ พี่มาถึงกรุงเทพตามเวลานี้นะครับ เพราะตารางเดินรถไฟตอนนี้มีให้บริการวันละ 2 เที่ยว เป็นรถไฟแบบธรรมดา มีเที่ยวรถให้บริการทุกวัน เที่ยวแรก ตอนเช้า เวลาออก 7.45 น. เที่ยวสอง ตอนบ่าย เวลาออก 13.55 น. ใช้เวลาเดินทางประมาณ 4-5 ชั่วโมงครับ เอาว่าใช้เวลานานเลยล่ะพี่กว่าพี่จะมาถึง คิดดีๆนะจะนั้งรถไฟมาดีไหม

2022.01.18 15:39

ศรสวรรค์

รถไฟไปกาญจนบุรี จะมีวันละ2รอบ รอบเช้า ประมาณ 9 โมง และรอบบ่าย ประมาณ บ่าย3โมงถ้า พี่จะเดินทางโดยรถไฟไปกาญจนบุรี พี่ต้องนั่งรถไฟจากสถานีหาดใหญ๋ มาลง ที่สถานีรถไฟนครปฐมซึ่งเป็นจุดที่เดินทางต่อโดยรถไฟได้ทันทีแต่ถ้า พี่ ไปลงสถานีบ้านโป่ง พี่ ต้องเดินหรือนั่งรถไปต่อรถไฟ หรือพี่ต้องใช้รถโดยสารอื่นเพื่อไปกาญจนบุรี ขบวนที่อยากจะแนะนำคือ รถไฟที่ต้นทางจากยะลา

2022.03.25 16:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

SIM เที่ยวต่างประเทศ ใช้สัญญาข่ายไหนดี

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวไหนดีช่วปีใหม่

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ญี่ปุ้นที่ไหนน่าสนใจ

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เรื่องวีซ่า และ งบเที่ยวยุโรปแบบงบนักศึกษาประมาณเท่าไหร่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี