Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

ผมช่วยเเม่ขายก๋วยเตี๋ยวครับ คนมักจะพีคสุดๆ ตอนเที่ยงๆ บ่ายสอง เเล้วก็ 6โมง ช่วงเช้าคนน้อยมาก ผมเลยคิดว่าตอนเช้าไปขับรถหารายได้เสริมให้เเม่ เเต่กำลังคิดอยูระหว่าง food Panda กับ grab เลือกทำอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Keerati

โหวต Grab ค่า จะ grab มอไซต์ รถยนต์ ส่งของ หรือส่งผู้โดยสาร เราว่าการจัดการเค้าดี ยิ่งกรุงเทพ Grab นะ ตัวฮอตเลย สมัครไปเลยน้อง ทำเเล้วไม่ชอบ ก็ค่อยออกก็ได้ เเล้วก็ถ้าเทียบกับรอบดึก รอบเช้าคนน่าจะน้อยกว่า ตื่นให้เช้าเลยน้อง พวกคนไปสนามบินอ่ะมีกลุ่มนี้อยุ่ละ ได้เงินชัวร์

2019.10.04 15:30

Nitthon

ส่วนตัวชอบ food panda อ่ะ มันทำการตลาดดี เราว่านะ มียิงโฆษณายู่เรื่อยๆ เลย ในกรุงเทพ food panda อาจจะมีไม่เยอะเท่า Grab เเต่เราว่าปริมาณคนขับที่น้อยกว่า จะมีโอกาสที่เราจะได้ผลตอบเเทนเยอะนะ เเต่โดยรวม ทั้ง grab เเละ food panda มันคืองานบริการทั้งสิ้น ชอบไหมละงานเเบบนี้ อย่าไปทำหน้างอใส่ลูกค้าละกัน

2019.11.07 22:9

ก้าน

ที่บ้านเราไม่มี Grab ก็เลยบอกไม่ได้ว่าแคปหรือว่าฟู้ดแพนด้าอันไหนได้ผลตอบแทนดีกว่า แถวบ้านเรามีแต่ฟู้ดแพนด้าเห็นคนทำ Food Panda กันเยอะนะ แอพพลิเคชั่นฟู้ดแพนด้าเราก็รู้สึกว่าใช้ง่ายดีอยากจะเลี้ยงอาหารลุงกับป้าที่ต่างจังหวัดเราก็สั่งฟู้ดแพนด้า คิดว่าผลตอบแทนอาจจะไม่ต่างกันเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับว่าเราชอบการบริหารของฝ่ายไหนมากกว่ากัน

2020.07.12 21:24

แมน

ขับฟู้ดแพนด้าครับได้ผลดีกว่า ผมได้ เปรียบเทียบและขับมาแล้ว เพราะว่าฟู้ดแพนด้ามีออเดอร์เข้าตลอด ถึงแม้ว่าจะมีราคาส่งน้อยกว่า แต่ก็ได้งานเร็วกว่าและได้งานที่อยู่ใกล้ตัวที่สุดด้วย ซึ่งไม่เหมือนกันกับขับ grab เพราะต้องใช้เวลานานกว่าจะได้วิ่งต่อรอบที แล้วจำเป็นต้องสำรองเงินในการจ่ายไว้ใน application รวมไปถึงค่ามัดจำที่ต้องจ่ายมากกว่าด้วยครับ

2020.07.20 13:47

@กะลา..แลนด์

ขยันจริงๆลูกชายบ้านไหนเนี่ย จะไปขับแกรบหรือฟู้ดแพนด้า ก็ขับรถอย่างระมัดระวังนะครับ เห็นมีข่าวมาเรื่อยๆเรื่องอุบัติเหตุรถเฉี่ยว รถชน จากความรีบร้อนหรืออุบัติเหตุจากการก้มดูแผนที่ อันตรายมากนะ ค่อยๆไปดีกว่าปลอดภัยไว้ก่อนครับ แถวบ้านพี่มีคนขับรถทั้งสองบริษัทนี้เยอะมาก บอกไม่ถูกว่าของบริษัทไหนมีมากกว่า พี่ว่าเยอะพอกันแหละ

2020.08.21 16:18

สุดา

ส่วนตัวเราเอง ช่วงนี้เราใช้แต่ Grab นะ และคิดว่าจะใช้แต่ของGrabนี้แหละ ส่วนตัวชอบการบริการ และชอบการดูแลพนักงานของ Grab และมีบริการหลายอย่างนอกจากส่งอาหารด้วย มีบริการฝากส่งของ หรือมีแบบไปรับคนด้วย ประทับใจบริการค่ะ และก็เห็นว่าสมัครง่ายมาก สามารถสมัครได้เองเลยในเว็บไซต์ และเริ่มงานได้ทันทีเลย ลองดูนะค่ะ

2020.08.25 14:54

Hawai

ในฐานะลูกค้านะคะส่วนตัวชอบใช้บริการของ Grab มากกว่า แต่ไม่ได้ทำงานด้านนี้ด้วยตัวเอง แต่ว่ามีเพื่อนคนนึงค่ะที่เขาทำงานอยู่ เขา สมัครทั้ง Grab แล้วก็ฟู้ดแพนด้าด้วยนะคะ แต่เขาบอกว่าฟู้ดแพนด้ามีงานมากกว่า อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่า คุณเองอยู่ในจังหวัดไหน มีลูกค้าใช้บริการฟู้ดเดลิเวอรี่มากขนาดไหน แต่ถ้าเป็นเมืองใหญ่เช่นกรุงเทพฯ เชียงใหม่ ภูเก็ตพัทยาอะไรแบบนี้ก็ดูเหมือนว่าขับ Grab จะมีงานมากกว่าค่ะ

2020.10.15 13:1

หงษ์แดง

ถ้าในบ้านเรา เราอยู่จังหวัดน่าน ทั้ง Grab ถังฟู้ดแพนด้า ก็คืองานน้อยทั้งคู่ แต่ตอนนี้ที่มาแรงก็คือ LINE Man อาจจะเป็นที่บริการที่ดีกว่า แล้วก็การอัพเดทสถานะก็แจ้งเตือนทางไลน์โดยตรง ว่าจะเป็นการสั่งซื้อ รับออเดอร์ หรือเรื่องอื่นๆ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจังหวัดอื่นๆอะไรที่มาแรง แล้วคุณนิยมใช้บริการเจ้าไหน???

2021.09.30 15:27

ธัญญรัชต์

ถ้าเลือกทำเป็นอาชีพเสริม เราแนะนำคะว่า ขับของ Grab ดีกว่าคะ สามารุเลือกเวลาที่จะขับได้คะ แต่ถ้าเป็นของ padda ของเขาจะเป็นเหมือน พนักงานประจำคะ ได้เงินเดือน ไม่เหมือนกับ Grab ที่วิ่งมากได้มาก วิ่งน้อยก็ได้น้อยคะ แต่ช่วงนี้ วิ่ง Grab ก็อาจจะได้ไม่มากนะ เพราะเห็นมีหลานคนมายึดเป็นอาชีพกันเยอะเลย ยิ่งบ้านเรานี่เต็มถนนเลย

2021.10.02 15:16

Jadee*-*

ขยันจริงๆน้องเจ้าของกระทู้เนี่ย น่าดีใจแทนคุณแม่นะคะที่มีลูกชายขยัน แล้วตอนนี้ไปวิ่ง grab หรือว่า food panda ล่ะคะ อย่างแถวบ้านเราเนี่ยมีทั้งสองบริษัทนี้เลยนะ ไม่รู้ว่าของที่ไหนจะดีกว่ากัน หมายถึงเรื่องรายได้อะค่ะ คิดว่ายังไงน้องเจ้าของกระทู้ก็ได้เงินจากการขับรถส่งของไม่น้อยแน่ๆ เพราะว่ามีความขยันเป็นทุนเดิม

2021.10.04 16:23

Jariya ya

แม่ของน้องเจ้าของกระทู้ขายก๋วยเตี๋ยวอยู่แล้ว ทำไมไม่ลองเปิดบริการเดลิเวอร์รี่เลยล่ะคะ อาจจะมีลูกค้าเพิ่มขึ้นอีกก็ได้นะ ไม่แน่ว่าตอนนี้น้องอาจจะไปขับ Grab หรือ Panda แล้ว ไม่เป็นไรค่ะ ขยันซะอย่าง ทำงานอะไร ที่ไหน รุ่งเรืองทั้งนั้น หลายคนหันมาขับรถส่งอาหาร พอดีกับที่หลายคนต้องอยู่บ้านเลยสั่งอาหารมากินที่บ้านมากขึ้น..ดีค่ะ

2021.10.19 14:56

ธนากรณ์

ต่างกันนะครับสำหรับ รับส่งอาหารของสองเจ้านี้ อย่างของแพนด้า เรามีงานที่แน่นอนครับ ไม่ต้องไปแย่งคิวกับใคร เหมือนเป็นพนักงานประจำครับ ส่วนแกร๊ปก็ต้องไวแล้วก็ต้องลุ้นครับ ว่าออร์เดอร์อาหารจะมาถึงเราไหม รู้สึกว่าช่วงนี้เขาจะให้คนที่วิ่งบ่อยได้ออร์เดอร์เยอะกว่านะครับ เออ ไมทราบว่าไม่สนใจของไลน์แมนบ้างเหรออันนี้ก็เงินดีนะ

2021.10.25 15:16

ผ่ามpalm

ไม่รู้ว่าน้องเจ้าของกระทู้เลือกไปขับ Grab หรือ Food Panda แล้วเพราะอะไรถึงเลือกไปขับกับบริษัทนั้นครับ เผื่อจะมาเป็นแนวทางให้คนที่กำลังอยากหารายได้พิเศษด้วยการขับรถส่งอาหารแบบเดลิเวอร์รี่บ้าง ตอนนี้หลายคนต้องการอาชีพเสริมกันเยอะเลยครับ หรือเปลี่ยนใจไปขับของบริษัทอื่นก็บอกได้นะ ขอให้มีรายได้ดีดีมีออเดอร์เยอะๆครับ

2022.01.13 14:37

กัญญา

แถวบ้านของเราเริ่มแรกๆเลยก็มีของแพนด้าคะ แฟนเราไปทำก็ค่อนข้างที่จะโอเลยคะ แต่ก็ต้องทำใจหน่อยเพราะว่าแพนด้าเขาจะจัดคิวในการส่งอาหารคะ ไม่ได้ปล่อยให้เราเปิดรับงานได้อิสระคะ แต่พักหลังๆแฟนมาหันมาวิ่งของ ไลน์แมน แล้วละคะ แฟนบอกว่ารายได้ค่อนข้างที่จะดีกว่าคะ แล้วงานก็ค่อนข้างที่จะได้เยอะกว่าด้วย ตอนนี้แฟนวิ่งงานก็ได้วันละ 800-1,000 บาท คะ

2022.03.21 16:2

nawit

อยากจะบอกน้องเจ้าของกระทู้ว่า สมัครทั้ง food Panda และ grab เลยครับ ที่ไหนมีงานเข้ามาก็เลือกรับงานอันนั้น ว่าแต่ ตอนนี้น้องคงสมัครไปแล้วล่ะ สมัครของที่ไหนไปล่ะครับ มีงานเข้ามาดีมั้ย เดี๋ยวนี้มีบริการเดลิเวอรี่เยอะมาก หลายบริษัทเลย ต้องดูว่าที่ที่เราอยู่มีของบริษัทไหนบ้าง ของที่ไหนคนใช้บริการเยอะ เราก็สมัครอันนั้นน่ะครับ

2022.05.28 6:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี