Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาษีที่ดิน ปี 2563

จดหมายจากเขตถูกส่งมาว่อนเลยค่ะ ภาษีที่ดินออกใหม่ปี 2563 มีคำถามคาใจเยอะเลย ว่าถ้าเรามีที่ดินมากว่า 2 ที่ ตั้งเเต่ 2 ชื่อขึ้นไป จะโอนค่าธรรมเนียมภาษีไหม เสียเยอะป่าว ถ้าเเต่ละที่ ที่ดินไม่เยอะ ประมาณ 40 ตร.ว.เอง ขอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทัศนีย์

ถ้ามีบ้านเป็นชื่อเราเอง 2 หลัง หลังเเรกน้อยกว่าหรือมูลค่าเท่ากับ 50 ล้าน ได้รับยกเว้นภาษี เห็นชัดว่ากลุ่มคนที่จะโดนเสียภาษีหลักๆ คือ เศรษฐี ส่วนบ้านหลังที่ 2 มีเกณฑ์ว่า ถ้ามูลค่าน้อยกว่าหรือเท่ากับ 5ล้าน ต้องเสียภาษี 0.03% สมมุตบ้าน 1,500,000 บ. จะต้องเสียภาษี 450บ. ดังนั้นไม่ต้องกังวลเกินไปนะคะ

2019.10.05 15:30

Thiti

กฎหมายที่ดินที่ออกมาใหม่นี้ คนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุด น่าจะเป็นกลุ่มคนรวยค่ะ กรณีเป็นเเค่ที่ดินเปล่าก็ต้องเสียภาษีด้วยนะคะ เเบ่งเรทตามการครอบครอง ตั้งแต่ 1-3 ปี เสียภาษี 1% /ครอบครอง 4-6ปี เสียภาษี 2% /ครอบครอง 7 ปีขึ้นไป เสียภาษี 3% เเต่ถ้าเเบ่งมาปลูกพืช 3/4 ของพื้นที่เเล้วไปขึ้นทะเบียนเกษตรอำเภอ ก็ไม่ต้องเสียภาษี

2019.11.08 22:9

Hawai

น่าปวดหัวนะคะเรื่องที่ดิน อยากจะเล่าประสบการณ์ค่ะว่าเราเองเลือกถูกต้องแล้วเพราะว่าล่าสุด ตอนที่คุณแม่เสียชีวิต ท่านยกที่ดินให้ แต่ยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเรานะคะ แต่ด้วยความที่เราไม่อยากรับผิดชอบและไม่คิดว่าจะทำอะไรกับที่ดินนั้นได้เพราะบ้านเรากับที่ดินนั้นก็อยู่คนละจังหวัดอยู่ไกลกันมากเราก็เลยเลือกที่จะยกที่ดินนั้นให้ญาติๆแทนแล้วให้ญาติๆ มอบเงินให้เราแทน ตอนนี้ก็เลยสบายใจค่ะไม่ต้องไปรับผิดชอบค่าใช้จ่ายสำหรับที่ดินเลย

2020.10.15 13:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี