Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

เราได้จดหมายเเจ้งจากเขต เดี๋ยวจะเข้าไปถามเจ้าหน้าที่อาทิตย์หน้า เเต่อยากทราบข้อมูลเบื้องต้นก่อนเพื่อคลายความกังวล เพราะว่า เรามีบ้านอยู่ 2 หลัง หลังนึงได้จากกองมรดก คุณตายกให้ ส่วยอีกหลังนึงคือใช้อยู่อาศัยจริงๆ กรณีเเบบนี้เราต้องเสียภาษีที่ดินเยอะมั้ยคะ มูลค่าที่เราอยู่ประมาณ 2,000,000 ส่วนที่ได้เป็นมรดก ประมาณ 1,000,000 บาท เพราะอยู่ในต่างจังหวัดค่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Komn

หลังที่คุณอยู่ เจ้าหน้าที่จะตรวจเช็คว่า ชื่อคุณฟลังโฉนดต้องตรงกับสำเนาทะเบียนบ้าน เเละมูลค่าไม่เกิน 50ล้านบาท ไม่ต้องเสียภาษีค่ะ ส่วนบ้านมรดก ต้องเสีย 0.03% เอามาคูณกับ 1,000,000 เงินที่ต้องจ่ายสำหรับภาษีที่ดินก็ประมาณ 300 บาท เพราะเข้าเกณฑ์ มูลค่าบ้านหลังที่ 2 ต่ำกว่า 5 ล้านบาท

2019.10.06 15:30

พิกุล

ถ้าได้จดหมายเเจ้ง ให้ไปที่สำนักงานเขต พร้อมเอกสารเพื่อยืนยันสิทธิ์ความเป็นเจ้าของก่อน เช่น โฉนดที่ดิน , สัญญาการซื้อขายบ้านหรือห้องชุด ถ้าเจ้าหน้าที่จะได้อัพเดทข้อมูลในระบบให้เป็นปัจจุบัน นอกจากนั้น ถ้ามีการโอนเปลี่ยนกรรมสิทธิ์บ้านหรือห้องชุดภายในปี 2562 เเต่ไม่ได้ไปเเจ้งเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่มาทราบอีกทีปีหน้า เเบบนี้ก็ต้องเสียภาษีนะคะ ดังนั้น เมื่อมีการเปลี่ยนเเปลงให้รีบอีพเดทเจ้าหน้าที่ด้วยค่ะ

2019.11.09 22:9

ยุทธ์

ผมรู้แต่ว่าถ้ามีบ้านราคาไม่เกิน 50 ล้านบาท ไม่ต้องเสียภาษี ถ้ามีหลังที่สอง จะเสียล้านละสองร้อยบาท เป็นเหมือนขั้นบันไดไปเรื่อยๆถ้ามีหลายหลัง... แต่ถ้าคุณมีบ้านแล้วให้คนเช่าก็จะเก็บอีกเรทนึงเพราะจะถือว่าเป็นภาษีเชิงพาณิชย์ เสียล้านละสามพัน (ถ้าพิสูจน์ได้ว่าให้คนเช่าจริง) คอนโดก็โดนนะครับ ถ้ามีหลังที่สองขึ้นไป

2020.05.18 13:6

Elvis

ถ้าได้รับจดหมายเเจ้งจากเขต เราก็ว่าจะต้องได้เสียนะ แต่อาจเสียภาษีที่ดินป่าว อันนี้เราเดาเอานะ เพราะปกติภาษีทีดิน สำนักงานเขตส่งมาเกลือบทุกปีเลยที่บ้านเรา ถ้าไม่เข้ามขหรือสงสัยอะไรเราว่าไปที่สำนักงานเขตน่าจะได้รับคำตอบที่ถูกต้องมากที่สุดนะ ถือจดหมายที่ได้รับการแจ้งจากสำนักงานเขตติดมือไปด้วยนะคะ จะได้ให้เขาดูได้ว่าต้องเสียอะไรแน่ๆ

2020.05.23 5:47

Chatchom

ตามกฏหมายที่แจ้งไว้เขาบอกแบบนี้คะ เจ้าของที่ดินหรือสิ่งปลูกสร้างที่มีลักษณะให้บุคคลใช้เพื่อการอยู่อาศัย เช่น ที่ดินหรือสิ่งปลูกสร้างที่เจ้าของใช้อยู่อาศัยเอง ให้ญาติพี่น้องอยู่อาศัย หรือให้เช่าเพื่ออยู่อาศัย ให้เสียภาษีในอัตราที่อยู่อาศัย ส่วนเรื่อว่าจะเสียเท่าไร เขาคำนวนแบบนี้คะ จะเสียภาษีอัตรา 0.02% หรือล้านละ 200 บาท คะ

2020.06.23 14:16

หมึกย่าง

ถ้าบ้านทั้งสองหลังนั้นเป็นชื่อของคุณเมื่อเอาราคาของบ้านมารวมกันแล้วผมว่าก็น่าจะเกินที่เขากำหนดนะครับ ทำให้คุณน่าจะต้องเสียภาษีนั่นแหละ ดังนั้นการเสียภาษีไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าบ้านหลังนั้นคุณให้ใครอยู่หรือปล่อยทิ้งร้างหรือแม้ว่าคุณจะอยู่เองทั้ง 2 หลัง เหตุผลเหล่านี้ไม่ใช่เหตุผลที่จะบอกว่าคุณต้องเสียภาษีหรือไม่เสียภาษีนะครับ มันขึ้นอยู่กับมูลค่าทรัพย์สินครับ

2020.10.15 13:5

วนิดา

ภาษีที่ดินไม่แน่ใจนะคะว่าต้องเสียเท่าไร แต่ ตอนนี้ทางรัฐบาล เขาเริ่มมีการเก็บภาษี สิ่งปลูกสร้างแล้วนะคะ ตอนนี้แถวบ้านเราโดนเรียกเก็บกันหลายคนแล้วคะ ของบ้านราก็โดน แต่ก็ยังไม่ได้ไปจ่าย เพราะไม่แน่ใจว่า ที่ดินแบบของเราต้องจ่ายด้วยไหม เพราะว่าเราปลูกในที่โครงการหลวงนะคะ เดียวรอผู้ใหญ่บ้านไปคุยว่าต้องจ่ายไหม

2021.08.26 6:13

ลิเวอร์พูล

@วนิดา นี่แหละนะ ปัญหาของคนรวย มีค่าใช้จ่ายเยอะแยะ มีบ้านก็ต้องจ่ายค่าภาษี ทำธุรกิจมีรายได้เยอะก็เสียภาษีอีก ดีนะที่เราเกิดมาจน หาเช้ากินค่ำ ผมก็มาคิดว่าคนที่เขารวยก็ไม่ได้มีความสุขจริงๆนะ ต้องเครียดตลอด แต่คนรวยทุกคนอาจจะไม่ได้เป็นแบบนั้นทั้งหมด ที่ผมบอกนี่หมายถึงคนรวยที่ผมรู้จัก อย่างเจ้านายผมก็คนนึง ไม่รู้จะเครียดอะไรนักหนาทุกวี่ทุกวัน บ้านก็มี รถก็มี เงินก็มีเยอะ

2021.09.30 15:11

อรรถพล

เสียหมดแหละครับ ขนาดที่ดินของผมไม่ได้เป็นโฉนดอะไรเลยครับ เดือนที่แล้วก็ต้องเสีย งงเหมือนกันว่าไม่เคยเสียมาก่อนเลย มาปีนี้ไงต้องเสีย เดียวนี้ไม่รู้ว่าจะหาเงินจากที่ไหนแล้วเลยมาเก็บภาษีกับชาวบ้านแบบนี้ มิน่าละครับ ผมเห็นที่ดินเปล่าๆ ปลูกกล้วยกันเยอะมาก จะได้ไม่เสียภาษีเยอะๆ แน่เลยใช่ไหมครับ ภาษีเดี่ยวนี้โหดจัด

2021.10.08 15:40

#Kitipol##

มาอ่านกระทู้นี้ได้รู้เรื่องการจ่ายภาษีบ้านของตัวเองและภาษีบ้านที่ได้เป็นมรดกด้วย ต้องเป็นบ้านที่มีราคาสูงมากๆถึงจะเสียภาษี สำหรับคนที่ได้รับมรดกเป็นบ้านคงรู้เรื่องภาษีที่ต้องจ่ายกันดีอยู่แล้ว จ่ายให้ตรงกับที่กรมสรรพากรกำหนดไว้ก็ไม่มีปัญหาละครับ เรื่องการเสียภาษีแบบนี้น่าสนใจนะ ผมเองยังรู้ไม่ค่อยเยอะ มาหาอ่านตามกระทู้นี่ละครับ

2021.10.11 15:19

มานิสา

เดี่ยวนี้ ที่ดินทิ้งไว้เปล่าๆ ก็ยังต้องเสียภาษีที่ดินเลยคะ แถวบ้านเราเห็นที่ดินที่อยู่ในเขตเทศบาล หลายแปลงแล้วคะ เอารถมาโถที่ ปลูก กล้วยบ้าง ปลูกมะนาวบ้าง แต่ก็ไม่ได้เห็นว่าจะเอาไปขายนะ ปล่อยให้เน่าอย่างนั้นเลย ถามเล่นๆเขาบอกว่าทำแบบนี้ภาษีที่ดินที่เขาต้องจ่ายจะถูกลงเยอะเลย งั๊นสำหรับบ้านราคารวมๆ3ล้าย ไม่น่าจะรอดคะ

2021.10.17 16:7

\\Rumrai

เจ้าของกระทู้คงพอจะรู้มาบ้างว่าต้องเสียภาษีที่ดิน แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเสียเท่าไหร่เลยมาถามคนอื่นๆดู ดีครับ คนอื่นๆก็ได้รู้ข้อมูลที่ไม่เคยรู้มาก่อนด้วย ผมเองยังไม่รู้วิธีคำนวณค่าภาษีที่ดินเลยครับ มาอ่านดูจากคอมเม้นท์ในกระทู้นี้แหละ คนไม่มีทรัพย์สินมากมาย ไม่มีมรดกตกทอดแบบผม ไม่ค่อยรู้เรื่องการเสียภาษีจากมรดกหรอกครับ

2021.10.25 14:21

Patu86

เป็นอีกเรื่องที่คนมีบ้านเป็นของตัวเองต้องรู้ไว้ ดีครับผมเองก็ได้รู้เรื่องภาษีบ้านไปด้วย ต้องศึกษากันไว้ให้ดีเรื่องทรัพย์สมบัติต่างๆที่มีอยู่ หากโดนเก็บภาษีย้อนหลังขึ้นมาจะต้องจ่ายกันหลายบาทเดี๋ยวจะตกใจกันครับ จะว่าไปก็ดีเหมือนกันที่ผมไม่ได้มีทรัพย์สินไม่มีทรัพย์สมบัติอะไรมากมายเหมือนคนอื่น อยู่แบบเรื่อยๆกันไป

2022.01.25 13:4

พี่พิพัฒน์

เรื่องเกี่ยวกับกฎหมายที่ดินหรือว่าที่อยู่อาศัยน่าศึกษาไว้เหมือนกันนะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เหมือนกัน แม้จะไม่ได้มีทรัพย์สินเป็นอสังหาริมทรัพย์อะไรมากมาย แต่การที่รู้กฎหมายพวกนี้ไว้บ้างก็ดี เจ้าของกระทู้คงไปจัดการเรื่องต่างๆเรียบร้อยแล้วนะครับ ผลเป็นยังไงบ้างมาเล่าให้ฟังได้นะ เผื่อมีข้อมูลเพิ่มเติมก็มาบอกกันนะครับ

2022.03.26 9:3

:AnuraT:

ภาษีที่ดินเปล่า ภาษีที่อยู่อาศัยเขาเสียกันปีละกี่ครั้งครับ ปีละครั้งเหมือนกับภาษีรายได้หรือเปล่า ดูเหมือนเรื่องพวกนี้ต้องศึกษาให้ดีด้วยนะ ไม่อย่างนั้นอาจมีการเข้าใจผิด ลืมจ่ายภาษีกันได้ เดี๋ยวจะมีปัญหาตามมาในภายหลัง คนที่มีทรัพย์สินต้องรู้ไว้ คนที่ไม่มีทรัพย์สิน(อย่างผม)รู้บ้างก็ดี ถือเป็นความรู้รอบตัวครับ

2022.04.28 14:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี