Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

ปีนี้ผมอายุ 40 ปีแล้วครับ ทำงานในออฟฟิตแห่งหนึ่งในกรุงเทพ ทำงานที่นี้มาเกือบ 20 ปีแล้ว ตอนนี้เริ่มรู่สึกเบื่อๆ เกิดอาการเซ็งไ เพราะต้องทำงานกับผู้คนหลายแผนก บางครั้งก็มีความขัดแย้งกันบ้าง เพราะไม่เข้าใจกัน แต่ก็ไม่ถึงขั้นทะเลาะกัน ผมมีความคิดอยากจะเปลี่ยนงานบ่อยๆ ผมคิดถูกหรือคิดผิดครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sophuk

เท่าที่ฟังคุณเล่ามาว่า ปีนี้อายุ 40 ปีแล้ว ถ้าคุณคิดจะเปลี่ยนงานใหม่เพราะรู้สึกเบื่องาน เบื่อคน ก็เป็นที่เข้าใจได้ แต่อยากให้คุณคิดดีๆและคิดถึงเหตุผลหลายๆอย่าง คุณอายุลืมว่า อายุ 40 ปี การหางานใหม่เป็นเรื่องยากถ้าไม่ใช่ระดับที่ปรึกษานะ เพราะบริษัทมักจะต้องการคนรุ่นใหม่มาทำงานมากกว่าเพราะเรียนรู้งานได้ไวกว่า มีพลังมากกว่า แล้วตัวคุณหล่ะจะมีพลังไปทำงานแข่งกับคนรุ่นใหม่ได้มั้ย ต้องคิดถึงจุดนี้ด้วยค่ะ.

2019.10.21 15:30

ดวงกมล

คุณทำงานที่เดิมมา 20 ปีแล้ว หน้าที่ ตำแหน่ง การงานคงจะมั่นคงพอสมควร ถ้าบริษัทมีการเลื่อนตำแหน่ง หรือปรับเงินเดือน อายุงานที่ทำ จะทำให้คุณมีโอกาศไดรับการพิจารณาเป็นพิเศษ การทำงานมานานก็เป็นเรื่องธรรมดาที่เราจะรู้สึกเบื่อ ถ้าคุณจะไปเริ่มงานที่ใหม่ ก็เท่ากับว่าคุณต้องไปเริ่มต้นใหม่ทั้งฐานเงินเดือน ระบบการทำงาน และต้องให้เด็กรุ่นใหม่มาสอนงานให้ สิ่งนี้อาจจะทำให้คุณรู้สึกเบื่อมากกว่าเดิมได้.

2019.11.24 22:9

Freedom

อดทนต่อไปอีกหน่อยเถอะครับคุณพี่ อีกไม่กี่ปี คุณพี่ก็จะเกษียณแล้ว แล้วทำงานที่นี่มา 20 ปีผมว่าคุณพี่คงน่าจะคุ้นเคยคุ้นชินกับระบบการทำงานแล้วนะครับเพราะไม่ว่าจะไปทำงานที่ไหนก็มีปัญหาความขัดแย้งกับเพื่อนร่วมงานทั้งนั้น ย้ายไปทำงานที่อื่นก็เจอปัญหาใหม่ๆ สู้อดทนกับปัญหาเก่าๆเดิมๆที่เราชินแล้วดีกว่า อย่าลาออกเลยครับงานใหม่หายากครับตอนนี้

2020.10.15 17:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี