Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดบริษัทใหม่มีขั้นตอนในการเสียภาษีอย่างไรบ้างครับ?

ผมอายุ 40 ปีครับอยู่ที่ขอนแก่น ทำงานอิสระ ตอนนี้กำลังวางแผนกับเพื่อนๆว่าอยากจะเปิดบริษัทรับจัดไฟแนนซ์ แต่ยังไม่ใช่ปีนี้นะครับ แต่ละคนต่างก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย ผมอยากทำทุกอย่างให้มันถูกต้องตามกฎหมายมันต้องมีขั้นตอนอย่างไร และสียภาษียังงัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Cheewaket

สำหรับคนที่กำลังวางแผนจะทำธุรกิจใหม่ มีหลายเรื่องที่ต้องคิดไม่ว่าจะเป็นการบริหารจัดการการวางแผนงาน และโดยเฉพาะการวางแผนเรื่องภาษี เพราะเรื่องของภาษีเป็นเรื่องที่สำคัญด้วย ยิ่งมีค่าใช้จ่ายน้อยเท่าไหร่ ประหยัดได้มากเท่าไหร่ก็ยิ่งดี โดยเฉพาะเรื่องของภาษี ถ้าได้จ่ายน้อยจะทำให้บริษัทมีกำไรเพิ่มขึ้น

2019.10.25 15:30

boom

ก่อนจะทำธุรกิจแต่ละอย่างเราต้องรู้ก่อนว่า ธุรกิจของเราเป็นประเภทไหน และรายได้แต่ละประเภทมีการเสียภาษีอย่างไร อย่างธุรกิจในรุปแบบของบุคคลธรรมดาการชำระภาษีจะสูงกว่าถ้าเทียบกับธุรกิจแบบนิติบุคคล ในช่วงของรายได้ สุทธิที่แตกต่างกันเพราะอัตราภาษีของบุคคลธรรมดาจะเป็นในรุปแบบขั้นบันได

2019.11.28 22:9

Phrom-borirak

ภาษีแต่ละชนิดขึ้นอยู่กับประเภทธุรกิจด้วยนะคะ พอดีเราไม่แน่ใจเหมือนกัน เอาเป็นว่าเราสรุปคร่าวโดยรวมเเล้วกันนะคะว่ามีภาษีอะไรบ้าง ภาษีเงินได้นิติบุคคล.... เก็บจากผลกำไรสุทธิ / ภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) / ภาษีเงินได้ถูกหัก ณ ที่จ่าย ....ถ้าเป็นกิจการประเภทให้บริการ / ภาษีธุรกิจเฉพาะ เช่นธุรกิจที่ประกอบกิจการเหมือนธนาคาร เช่น ให้กู้ยืมเงิน โรงรับจำนำ ประมาณนี้ค่ะ

2020.05.18 14:46

พิกุล

ดีเลยค่ะที่มีความคิดเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะว่าเดี๋ยวนี้ถ้าเราต้องเปิดบริษัทหรือจะทำอะไรก็จำเป็นต้องจ่ายภาษีให้กับแผ่นดินอยู่แล้ว รายการที่เรามีความรู้บ้างก็จะช่วยเราได้มากค่ะ ถ้าจำเป็นต้องเปิดบริษัทใหม่ก็ต้องคิดถึงเกี่ยวกับภาษีที่ต้องจ่ายอย่างแรกเป็นภาษีทางตรงนะคะ ก็คือภาษีที่เรียกเก็บจากรัฐจะต้องเสียให้กับกรมสรรพากรอยู่ทุกๆปีคือภาษีเงินได้นั่นเองค่ะ อีกอย่างหนึ่งเป็นภาษีทางอ้อมภาษีนี้จ่ายแล้วแต่ธุรกิจที่เราทำนะคะ

2020.05.20 0:56

Masha

ไม่เคยมีความรู้เรื่องธุรกิจรับจัดไฟแนนซ์เลยค่ะ แต่ในความคิดส่วนตัวหรือความรู้สึกส่วนตัวคิดว่าธุรกิจนี้น่าจะยุ่งยากซับซ้อนอยู่เหมือนกันนะคะเพราะจะต้องทำทุกอย่างให้ถูกต้องตามกฎหมาย แม่จะมีเอกสารรับรองหลายๆอย่างถ้าเป็นธุรกิจทั่วไปก็อาจจะมีแค่ใบจดทะเบียนการค้าแต่ถ้าเป็นธุรกิจรับจัดไฟแนนซ์อาจจะต้องจดทะเบียนหลายอย่างหลายเรื่องเลยค่ะ

2020.10.16 13:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี