Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดบริษัทใหม่มีขั้นตอนในการเสียภาษีอย่างไรบ้างคะ?

ดิฉันเป็นเจ้าของร้านขายเบเกอรี่ ตอนแรกๆเราทำกันเฉพาะในครอบครัว แต่ตอนนี้เริ่มมีลูกค้ามากขึ้น พนักงานก็เพิ่ม เราเลยคิดกันเอาไว้ว่า เผื่อในอนาคต ธุรกิจเติบโตขึ้นเรื่อย ถ้ามีโอกาศอยากจะในรุปของบริบัท ดิฉันอยากได้คำแนะนำในเรื่องภาษีค่ะว่าจะต้องเสียอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Cantana

แน่นอนผู้ประกอบการใหม่คงจะอยากรู้เรื่องของภาษี ตามกฎหมาย บริษัทนิติบุคคลต้องยื่นแบบภาษีปีละ 2ครั้ง ครั้งแรกยื่นภาษีเงินได้นิติบุคคลครึ่งรอบ (ครึ่งปี)ต้องยื่นภายใน 60 วันโดยนับจากวันสุดท้ายของทุก 6 เดือนแรกของรอบ ระยะวลาบัญชี ใช้ ภ.ง.ด. 51 เท่านั่นในการยื่น หลังจากนั้นก็ยื่นภาษีเงินๆด้จากกำไรสุทธิเมื่อถึงสิ้นปี ต้องยื่นภายใน 150 วัน เอกสารที่ใช้คือ ภ.ง.ด. 50

2019.10.27 15:30

สิทธิ

ในการยื่นครั้งที่ 2 สามารถทำการยื่นได้ตัวเองหรือมอบอำนาจให้ตัวแทนไปยื่นให้ก็ได้ที่กรมสรรพากร ถ้าอยู่ในเขตกรุงเทพ ถ้าอยู่ต่างจังหวัดสามารถยื่นได้ที่ว่าการอำเภอที่บริษัทตั้งอยู่ หรือจะยื่นแบบทางออนไลน์ผ่านเว็บไซต์ของกรมสรรพากรได้ ทั้ง ภ.ง.ด.50 และ ภ.ง.ด.91

2019.11.30 22:9

Tatum

ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะครับ แต่เท่าที่รู้มาถ้าเปิดร้านอาหาร ต้องเสียภาษีเงินได้ ต้องเสียภาษีปีละ 2 ครั้ง และภาษีมูลค่าเพิ่ม ส่วนถ้าเป็นบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล จะต้องเสียภาษีจากกำไรสุทธิ หากบริษัทฯ มีทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้วไม่เกิน 5 ล้านบาท ซึ่งเป็นกิจการขนาดเล็ก ก็จะเสียภาษีในอัตราต่ำกว่าร้อยละ 30 ผมจำได้มาประมาณนี้ครับ

2020.05.18 14:34

Krittiga

ดีใจด้วยนะครับที่ธุรกิจพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น และแน่นอนว่าคิดถึงเกี่ยวกับเรื่องของกฎหมายในการเสียภาษีให้กับประเทศด้วย ก็จำเป็นต้องจ่ายภาษีปีละ 2 ครั้งนั่นแหละครับคือภาษีเงินได้ กับภาษีนิติบุคคลครึ่งรอบครับ การเสียภาษีสามารถยื่นเรื่องได้ที่กรมสรรพากร การที่เราพยายามเสียภาษีและทำให้ถูกต้องตามกฎหมายทมจะช่วยให้เราไม่ต้องมาเสียภาษีย้อนหลัง และไม่ต้องคอยระแวงที่กรมสรรพากรจะมาตรวจสอบย้อนหลังนะครับเป็นตัวอย่างที่ดีด้วย

2020.05.19 23:46

Nawa

ผมเองก็เพิ่งเปิดธุรกิจใหม่เหมือนกันยังไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับการเสียภาษีมากเท่าไหร่นะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับที่เข้ามาถามเรื่องนี้เพราะผมกำลังอยากรู้เรื่องภาษีเหมือนกันเลยครับถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ถามผมก็จะตั้งกระทู้ถามอยู่เหมือนกันแต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้ว ขอบคุณความคิดเห็นของทุกคนนะครับได้ความรู้มากๆเลย

2020.10.16 13:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี