Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันรถยนต์แบบเปิดปิดคืออะไรครับ?

ผมอายุ 30ปี เป็นพนังงานในออฟฟิตแห่งหนึ่งที่เชียงใหม่ ทุกวันนี้ผมเดินทางไปทำงานด้วยรถมอเตอร์ไชด์เพราะสะดวกว่า ส่วนรถยนต์จะใช้เมื่อไปธุรไกลๆเท่านั้น ผมไม่อยากทำประกันแบบรายปีเพราะค่าเบี้ยประกันค่อนข้างแพง พอดีผมได้ยินเพื่อนๆบางคนพูดถึงประกันเปิดปิด ผมก็สนใจอยู่พอจะมีใครให้ข้อมูลประกันแบบนี้กับผมบางครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kultilda

ประกันรถยนต์แบบเปิดปิดเป็นประกันรถยนต์แบบใหม่ ที่ผู้ใช้สามารถเลือกใช้บริการได้ตามความต้องการ เลือกได้เองว่าจะเปิดหรือปิดรับความคุ้มครองตอนไหน ประกัรรถยนต์แบบเปิดปิดนี้มีชื่อเรียกหลายอย่าง เช่น ประกันรถยนต์แบบเติมเงิน , ประกันรถยนต์แบบชั่วคราว, ประกันรถยนต์ตามไมล์ , ประกันรถยนต์รายวัน

2019.10.31 15:30

Wayo

ประกันรถยนต์แบยเปิดปิด เป็นประกันที่เหมาะสำหรับคนที่มีรถยนต์แต่ไม่ค่อยได้ใช้รถ หรืออาจจะให้ไม่กี่ชั่วโมงต่ออาทิตย์ นานๆทีจะไปต่างจังหวัดซักครั้งนึง และไม่อนากจ่ายค่าเบี้ยประกันแบบรายปีแพงๆ ประกับแยยเปิดปิดถือได้ว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ เพราะ เราจะจ่ายเงินก็เฉพาะต่อเมื่อเราใข้รถ หรือเปิดรับความคุ้มครองเท่านั้น

2019.11.04 19:10

วิบูลย์

คือประกันรถยนต์ในระยะสั้นแหละครับ ถ้าจะพูดง่ายๆ มีทั้งแบบรายวัน แบบเติมเงิน แบบชั่วคราว คิดเบี้ยความคุ้มครองตามระยะเวลาที่ใช้งานจริง ใช้งานผ่าน Application ถ้าเราเปิดการใช้งานก็จะมีการเริ่มคิดเบี้ยประกัน แต่เมื่อไหร่ที่เราปิดใช้งาน เราก็ไม่ต้องจ่ายเบี้ยครับ เค้าถึงเรียกว่าประกันรถยนต์แบบเปิดปิดงัยครับ

2020.07.20 5:31

ดวงตา

ประกันรถยนต์แบบเปิดปิดเหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ขับรถบ่อยๆ หรือขับรถจริงๆเปลี่ยนแค่ไม่กี่ชั่วโมง ซึ่งการทำประกันแบบนี้ มีมีให้เลือกทั้งประกันรถยนต์แบบชั้นหนึ่งแบบประกันชั้น 2+ และประกันรถยนต์ชั้น3+ โดยที่ความคุ้มครองก็เหมือนประกันรถยนต์ตัวทั่วไป ส่วนค่าเบี้ยประกันรถยนต์จะคิดตามความจริงจากการใช้งานค่ะ

2020.07.24 1:2

มดแดงแรงฤทธิ์^^

เราเคยได้ยินเรื่องประกันภัยรถยนต์แบบเปิด-ปิดมาบ้าง ตามที่มีคนมาบอกไปแล้วล่ะค่ะ เหมาะมากกับคนที่ไม่ค่อยได้ใช้รถเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าตั้งแต่ช่วงโควิด-19 ระบาดมานี่ประกันแบบนี้จะขายดีหรือเปล่านะเพราะคนไม่ค่อยได้ออกจากบ้านมากนัก น่าใช้ค่ะถ้าไม่ได้ออกจากบ้านบ่อยๆ แต่ถ้าออกจากบ้านเมื่อไหร่แค่ก็ลืมเปิดแอพพลิเคชั่นตามที่บริษัทบอกมาละกันค่ะ

2020.08.15 8:15

ดอกไม้

ประกันรถยนต์แบบธรรมดาดีกว่าค่ะ ดีที่สุดแล้ว เราว่าประกันรถยนต์แบบเปิด - ปิดไม่ค่อยนิยมมากเท่าไหร่นะคะในบ้านเรา ไม่รู้ว่าประเทศไหนนิยมใช้กันบ้าง หรือมีใครเคยใช้ประกันแบบเปิด - ปิดแบบนี้บ้างไหนเล่ามาให้ฟังหน่อยซิ ว่าอาการมันเป็นอย่างไรบ้าง? ต่างจากประกันปกติอย่างไรบ้าง? เคยลืมเปิดบ้างไหมหรืออะไรยังไง?

2020.08.31 8:40

Unicon

รู้สึกว่าประกันแบบเปิดปิดเนี่ย ผู้ที่ใช้บริการส่วนมากมักจะเป็นผู้หญิงนะคะ เขาว่าผู้หญิงส่วนมากบางครั้งมีรถยนต์แต่ไม่ค่อยได้ใช้สักเท่าไหร่เหมือนตัวดิฉันเองนี่แหละค่ะ ก็เลยคิดว่าทำประกันแบบเปิดปิดน่าจะเหมาะกับตัวเองแล้วก็คุ้มมากกว่า เพื่อนๆสาวๆหลายคนก็ทำประกันแบบเปิดปิดนะคะแต่ส่วนมากเพื่อนผู้ชายก็ทำประกันแบบปกติทั่วๆไปเพราะเขาขับรถและใช้รถกันทุกวี่ทุกวัน

2020.10.16 13:42

Olive

@Unicon มันก็ไม่เสมอไปนะคะ ดิฉันเองก็เป็นผู้หญิงคนหนึ่งที่ใช้รถทุกวันเลย แล้วเดี๋ยวนี้ผู้หญิงก็ทำงานนอกบ้านเยอะแยะ ก็จำเป็นจะต้องใช้รถยนต์ทุกวัน อาจจะไม่ได้เหมาะสำหรับผู้หญิงเท่านั้นนะประกันรถยนต์แบบเปิดปิด แต่ความคิดส่วนตัวดิฉันคิดว่าเป็นประกันที่เหมาะกับผู้สูงอายุมากกว่า เพราะบางครั้งผู้สูงอายุที่มีรถยนต์ก็ไม่ค่อยจะออกไปไหน เหมือนคุณตาของดิฉัน

2021.05.12 5:6

mp00

ผมก็คิดอยู่ว่าประกันภัยรถยนต์แบบเปิด-ปิดน่าจะขายดีในช่วงนี้ หรืออาจจะขายดีมาก่อนหน้านี้แล้วก็ได้ เพราะว่าคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยอยากออกจากบ้านมากนัก เนื่องด้วยสถานการณ์ในตอนนี้ที่ทุกคนก็รู้ว่ามันเป็นอย่างไร ออกจากบ้านเท่าที่จำเป็นกันทั้งนั้นล่ะครับ ใครใช้ประกันประเภทนี้อยู่บ้าง อยากให้มารีวิวเป็นความรู้กันหน่อยครับ

2021.05.15 15:28

Wittaya

@Wayo งั้นก็เหมาะกับผมพอดีเลยแฮะ ประกันรถยนต์แบบเปิดปิดหน่ะ เออๆดีๆ จะไปหาซื้อมาบ้าง เท่าที่รู้มีของไทยวิวัฒน์ แล้วมีของเจ้าไหนอีกบ้างครับ มาบอกกันหน่อยดิ หรือของไทยวิวัฒน์เท่านั้นที่มีประกันรถยนต์แบบนี้ เพราะไม่เห็นโฆษณาของเจ้าอื่นๆเลยนะครับ รบกวนมาตอบคอมเม้นท์ผมด้วยนะ อยากประหยัดอะ ประกันรถยนต์รายปีธรรมดาไม่อยากจ่ายแล้ว

2021.07.30 16:2

Maroon5

@มดแดงแรงฤทธิ์ เห็นชื่อแล้วเจ็บๆคันๆเลยครับ แซวเล่นนะครับ ผมก็สงสัยเหมือนคุณนะ ประกันไทยวิวัฒน์ เห็นเป็นเจ้าหนึ่งที่มีประกันรถยนต์แบบเปิดปิดโฆษณาบ่อยๆ อาจจะมีคนสนใจมากขึ้นนะช่วงนี้หลายคนอยากประหยัดค่าเบี้ยประกันรถยนต์ ถ้าเปิดใจนะก็จะรู้สึกว่ามันใช้งานไม่ยากเลย เพราะว่าเดี๋ยวนี้เราก็ทำอะไรผ่านมือถือผ่านแอพพลิเคชั่นอยู่แล้ว

2021.09.14 13:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี