Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันรถยนต์แบบเติมเงินเป็นยังงัยคะ?

ดิฉันอายุ 30 ปีค่ะ ทำงานในบริษัทแห่งหนึ่ง เป็นโสด ส่วนใหญ่เดืนทางไปทำงานโดยรถประจำทางเพราะสะดวกดี รถยนต์จะใช้เฉพาะวันหยุดเท่านั้น ไม่อยากทำประกันรายปี คิดว่าไม่จำเป็น พอได้ยินเพื่อนๆพูดถึงประกันแบบเติมเงินก็เลยสนใจอยากได้ข้อมูลมากขึ้นว่ามะนเป็นแบบไหนขอใครช่วยแนะนำหน้อยได้มั้ยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Areva

ประกันรถยนต์แบบเติมเงินเป็นประกันรถยนต์แบบใหม่ซึ่งผู้ใช้รถสามารถเลือกรับความคุ้มครอง เลือกราคาเบึ้ยประกันได้เอง อยากจะเปิดรับความคุ้มครองเมื่อไหร่ก็ก็สามารถเปิดใช้บริการโดยติดต่อไปที่ตัวแทนหรือบริษัทประกันเพื่อขอลงทะเบียนเข้าใช้หลังจากนั้นเขาจะติดตั้งอุปกรณ์เอาไว้ในรถเราและดาว์นโหลดแอพพลิเคชั่นของบริษัทลงในโทรศักพท์มือถือของเรา ถ้าเราต้องการใช้บริการก็กดเปิดได้ทันที่

2019.10.01 18:25

Prapawit

ประกันรถยนต์แบบเติมเงินสะดวกดีนะ ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้ใช้งานทุกวันยิ่งเหมาะมากๆ ถ้าเราจะเดินทางเมื่อไหร่ก็ค่อยเปิดรับความคุ้มครอง มีให้เลือกทั้งแบบ 1 เดือน 2 เดือน 6 เดือน ส่วนเบี้ยประกันก็ไม่แพง จ่านเงินตามเวลาที่เราใช้จริงๆ ไม่มีข้อผูกมัด จะเปิด หรือ ปิดรับความคุ้มครองผ่านทางแอพพลิเคชั่นบนโทรศัพท์มือถือของเราได้ทันที

2019.11.05 19:10

ดาว

ที่บ้านเราใช้รถยนต์เป็นประจำก็เลยทำประกันภัยรถยนต์แบบรายปีไว้ค่ะ ต่ออายุสัญญาประกันภัยทุกปี แต่ว่ามีเพื่อนที่ทำงานที่จะใช้รถยนต์ไปเที่ยวหรือว่าเช่ารถยนต์อะไรแบบนี้ ก็จะทำประกันภัยรถยนต์แบบเติมเงิน ค่าเบี้ยประกันไม่แพงค่ะ แล้วก็รู้สึกว่าเหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ใช้รถยนต์ด้วย ถ้าไม่ค่อยได้ใช้รถยนต์จะเสียค่าประกันภัยเป็นปีก็รู้สึกแพงเกินความจำเป็นใช่ไหมคะ

2020.07.16 14:4

เสือดาว

ประกันรถยนต์แบบเติมเงินเป็นประกันภัยที่เหมาะกับคนใช้รถน้อย ไม่ค่อยขับบ่อย หรือใช้รถเพียงไม่กี่ชั่วโมง ซึ่งเป็นประกันแบบชั่วคราว หรือประกันรถยนต์ระยะสั้น เมื่อต้องการใช้รถ เราสามารถซื้อประกันแบบนี้ได้โดยคิดค่าเบี้ยประกันความคุ้มครองตามจำนวนเวลาที่ใช้งานจริง จะช่วยในการประหยัดค่าใช้จ่ายให้กับผู้ใช้รถได้มาก ครับ

2020.07.29 8:23

🎁ของขวัญ🎁

เราเคยได้ยินนะประกันภัยรถยนต์แบบที่คุณว่า แต่ชื่อที่ได้ยินคือ ประกันภัยรถยนต์แบบเปืด-ปิด น่าจะแบบเดียวกันนะ เพราะมีการติดตั้งอุปกรณ์เอาไว้ในรถและใช้แอพพลิเคชั่นของบริษัท เมื่อไหร่ที่จะขับรถออกไปจากบ้านต้องเปิดแอพเพื่อใช้งานก่อน ขับรถกลับถึงบ้านเมื่อไหร่ก็ปิดการใช้งานได้ มีคนบอกว่าด้วยการใช้งานแบบนี้ไงเขาเลยเรียกว่า ประกันภัยรถยนต์แบบเปิด-ปิด

2020.08.25 0:51

ต้นข้าว

ส่วนใหญ่ประกันแบบนี้เพื่อนของเราที่เป็นต่างชาติใช้กันเยอะค่ะ เพราะว่าเค้ามาอยู่ที่ประเทศไทยไม่นานบางคนก็สองเดือนบางคนก็หกเดือน. แต่บางคนถ้าอยู่นานเป็นปีเขาก็จะทำประกันรถยนต์แบบเป็นปีค่ะ และส่วนตัวแล้วเราแนะนำอยากให้ทำเป็นปีนะคะเพราะว่าเราเป็นคนไทยแล้วก็เราอยู่ที่ประเทศไทย เราก็ไม่รู้ว่าเราจะใช้รถเมื่อไหร่. บางครั้งฉุกเฉินเราก็ต้องใช้รถแต่ถ้ารถไม่มีประกันก็ลำบากและบางครั้งถ้าเราลืมตอบประกันรถยนต์หรือว่าลืมเติมประกันก็อาจจะทำให้เกิดผลเสียตามมาได้ค่ะ

2020.08.31 15:28

Unicon

มีเรื่องสงสัยอยากจะรู้แล้วก็ถามต่อจากเจ้าของกระทู้นะคะใครรู้ก็ช่วยเข้ามาตอบหน่อยไม่ทราบว่าประกันแบบเติมเงินกับประกันแบบเปิดปิดนี้คืออันเดียวกันหรือเปล่าคะเพราะว่าเมื่ออ่านจากคุณสมบัติหรือความหมายของความคิดเห็นของคนที่เข้ามาตอบก็เหมือนจะคล้ายๆกันเลยค่ะเหมือน หรือ เหมือน หรือ ต่างกันยังไง ขอความกรุณาอธิบายให้ฟังหน่อยนะคะ

2020.10.16 13:44

โอก้า

@Prapawit ฟังดูเข้าท่านะครับเหมือนกับเน็ตมือถือไหมครับถ้าอยากจะเปิดก็เปิดในมือถือให้อาจจะปิดก็ปิดในมือถือแบบนั้นล่ะครับถ้าสมมุติเวลาอันนี้แค่สมบูรณ์นะครับขี่รถไปข้างนอกแล้วรถชนแล้วเปิด Application นี้เพื่อรับประกันไม่ทันใช่ไหมครับต้องเปิดก่อนหรือว่ายังไงนะครับ แค่สงสัยนะแต่ว่าถ้าทำแบบนั้นได้ก็ดีเลยนะควบคุมเบี้ยที่ใช้จ่ายประกันได้ด้วยแล้วก็ตามความสะดวกของเรานะเปิดเมื่อไหร่ก็ได้รับความคุ้มครองด้วย ถ้าเป็นอย่างงั้นก็ดีเลยครับ

2021.04.27 13:2

Jaidee

@Prapawit งั้นก็สรุปว่าประกันรถยนต์แบบเติมเงิน ก็คงน่าจะเหมาะกับฉันแน่ๆเลย เพราะไม่ค่อยได้ใช้รถค่ะ เหมือนอย่างที่บอกไปแล้ว ถ้างั้นคิดว่าเลิกทำประกันรถยนต์แบบนี้ดีกว่าค่ะน่าจะประหยัดดี ใจจริงก็อยากได้ประกันรถยนต์เหมือนกัน ถึงแม้จะใช้รถน้อย แต่อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นได้ แต่จะให้ซื้อประกันรถยนต์รายปีไปเลยแบบนั้นก็รู้สึกสิ้นเปลืองเกินไป

2021.07.16 6:47

Konne

@ดาว ถ้าใช้รถประจำแต่ว่าลองประกันรถยนต์แบบใหม่ๆแบบระยะสั้นแบบประกันรถยนต์เปิดปิด หรือว่า ประกันรถยนต์แบบเติมเงินบ้างก็ได้นะคะ โดยเฉพาะประกันรถยนต์แบบเปิดปิดนะคะ ก็เป็นประกันรถยนต์แบบใหม่ๆเหมาะกับคนยุคใหม่ช่วยให้ประหยัดเงินได้ด้วย ลองใช้ดูสนุกดีค่ะสะดวกดีด้วย เห็นคนที่นิยมใช้กันก็ของไทยวิวัฒน์ค่ะ เราเองก็ใช้ของเจ้านี้

2021.09.10 8:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี