Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พฤติกรรมแบบไหนที่ทำให้คนมีครอบครัวมีความสูขมากกว้าคนโสด

ดิฉันอายุ30ปี ทำงานPart time ตอนนี้ยังเป็นโสดอยู่ค่ะ แต่หลายคนที่มีครอบครัวบอกว่า ถ้าอยากมีความสุข ต้องมีครอบครัวที่สมบูรณ์ ดิฉันจึงอยากรู้ว่า อะไรบ้างที่ทำให้คนที่มีครอบครัวมีความสุขมากกว่าคนโสดบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praitun

ส่วนตัวดิฉันคิดว่า น่าจะเป็นการบริหารจัดการเรื่องหนี้สินมากกว่าเมื่อจะซื้อสินค้าเงินผ่อนคนที่มีครอบครัวมักจะเลือกแบบที่ไม่มีดอกเบี้ย หรือเลือกที่จะจ่ายหนี้ที่มีดอกเบี้ยสูงๆก่อน หรือบางครั้งก็เลือกผ่อนสินค้าแบบที่มีดอกเบี้ยแค่บางอย่างที่จำเป็นเท่านั้น

2019.10.08 18:25

Suthep

พฤติกรรมการออมก็มีส่วน เพราะคนที่มีครอบครัวมักจะคิดถึงการเตรียมความพร้อมในเรื่องอนาคต และในชีวิตมากดส้า เช่น การซื้อประกันชีวิต การวางแผนเก็บเงินเอาไว้ในในยามฉุกเฉิน และในวัยเกษียณมากกว่าคนกลุ่มนี้จะมีความพร้อมในด้านนี้มากกว่าคนโสดถึง 2เท่า ทำให้มีรู้สึกความมั่นคง

2019.11.12 19:10

โอลาฟฟฟ

ผมว่าการเป็นโสดมันก็มีข้อดีนะครับ แต่มันก็มีบ้างที่เรารู้สึกโดดเดี่ยวหรือว่าเหมือนอยู่ตัวคนเดียว แต่การมีครอบครัวอาจจะทำให้เราไม่เกิดความเหงา แล้วก็รู้สึกว่ามีคนให้พึ่งพาพึ่งพิง อยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตาอะไรแบบนี้นะครับ แต่คนที่มีครอบครัวก็มีหน้าที่รับผิดชอบหลายๆเรื่องมากกว่าคนโสด แล้วถ้าพูดถึงเรื่องเงิน ถ้าไม่บริหารจัดการให้ดีเรื่องเงินก็เป็นปัญหาใหญ่ของครอบครัวเหมือนกันนะครับ

2020.10.17 12:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี