Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

ดิฉันรับราชการครู มีครอบครัวแล้ว มีลูก 2คน ปีนี้อายุ 40 ปี มีค่าใช้จ่ายเยอะพอสมควร แต่สังเกตุน้องสาวเป็นโสด ทำไมมีค่าใช้จ่ายมากกว่าอีก เลยสงสัยว่าทำไมคนโสดถึงมีค่าใช้จ่ายมากกว่าคนที่มีครอบครัว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praween

เนื่องจากคนโสดไม่ค่อยมีภาระ ไม่ต้องดูแลใคร ไม่ว่าจะไปเที่ยวที่ไหน จะไปนานเท่าไหร่ก็ได้ จะเที่ยวในประเทศหรือต่างประเทศก็ทำได้ ส่วนในเรื่องกินคนโสดมักจะชอบกินข้าวนอกบ้าน กินข้าวที่ร้านอาหารหรูๆ ชอบช้อปปิ้ง จะต้องจ่ายเงินเท่าไหร่ก็ได้ คือไม่ได้คิดมากทำให้มีค่าใช้จ่ายมากกว่า

2019.10.09 18:25

Atchara

คนโสดส่วนใหญ่ที่ไม่ได้อยู่กับครอบครัว มักจะเป็นคนขี้เหงา พอเลิกงาน ก็กลับบ้านไม่มีคนคุยด้วย ไม่มีอะไรทำ เวลาก็มีเยอะมักจะใช้เงินเพื่อแลก ความบันเทิง และนันทนาการเข้ามาแทนที่ความเหงา คนชอบความสนุกสนาน เพลิดเพลินก็จะไปดูหนัง ฟังเพลง ไปดูคอนเสิร์ตบ่อยๆ ส่วนที่รักสุขภาพ ก็จะเน้นไปออกกำลังกาย ไปฟิตเนส ว่ายน้ำ ทำให้มีค่าใช้จ่ายส่วนนี้มากขึ้นด้วย

2019.11.13 19:10

Sasithorn

แน่นอนค่ะคนโสดก็คือคนเดียวสำหรับคนมีครอบครัวก็มีหลายคน ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายมากกว่าอยู่แล้วค่ะสำหรับคนมีครอบครัว เพราะถ้าจำนวนคนในครอบครัวมีเยอะเท่าไหร่ก็ต้องคูณเข้าไปมากเท่านั้น อย่างเช่นปกติถ้ากินคนเดียว 50 บาทต่อมื้อ แต่ถ้ามีครอบครัวก็คูณเข้าไปตามจำนวนคนเลยค่ะ แถมยังไม่ได้รวมเรื่องวุ่นวายอื่นๆที่จะตามมาด้วยนะค่ะ ก็บอกได้เลยค่ะว่าคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าแน่นอน

2020.05.15 15:43

ปรัชญา

มันน่าแปลกนะคะ ที่น้องสาวมีค่าใช้จ่ายมากกว่าคุณ แถมยังเป็นคนโสดด้วย น้องสาวคุณแอบไปซื้ออะไรแล้วที่บ้านไม่ทราบหรือเปล่าคะ เพราะพฤติกรมการใช้เงินแบบนี้มันน่าสงสัยนะคะ หรือน้องสาวยังปิดไว้เป็นความลับยังไม่บอกหรือเปล่าคะ ลองๆหาเวลาคุยกับน้องสาวดูคะ ว่าเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะถ้าน้องสาวมีปัญหาเรายังพอช่วยได้ทันนะคะ

2020.05.26 2:48

Emmitt

ที่น้องของคุณมีค่าใช้จ่ายเยอะเป็นเพราะเขาซื้อของชิ้นใหญ่หรือเปล่าครับ พวกรถหรือบ้าน เขาชอบไปเที่ยว ชอบไปกินอาหารนอกบ้าน ชอบช้อปปิ้งมั้ย ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเยอะแน่ๆถึงแม้จะเป็นโสดก็เถอะ บางครั้งคนโสดก็ไม่ได้คิดอะไรมาก คือ ทำงานหาเงินได้มาก็ใช้คนเดียวไม่ต้องเป็นห่วง กังวลกับใครหรือเรื่องอะไรมากมายน่ะครับ

2020.06.17 14:14

Music

ที่บอกว่าน้องสาวของคุณมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่า ผมขอเดาว่าน่าจะเป็นพวกค่าใช้จ่ายที่ไม่ค่อยจำเป็นนะครับ แต่งงานไม่ใช่เรื่องแปลกในเมื่อคนเราโสดไม่มีภาระหน้าที่อะไรต้องรับผิดชอบไม่มีค่าใช้จ่ายของครอบครัวค่าใช้จ่ายส่วนรวมค่าใช้จ่ายสำหรับลูกๆ ดังนั้น ก็สามารถสร้างค่าใช้จ่ายอื่นๆเพื่อสนองความต้องการของตัวเองได้มากมาย อยากซื้ออะไรก็ซื้ออยากได้อะไรก็ได้ คนโสดมาเป็นอย่างนี้แหละครับเลยทำให้ เหลือเงินเก็บน้อยกว่าคนมีครอบครัว

2020.10.17 12:14

น้ำพุร้อน..ตอนบ่าย

เจ้าของกระทู้รู้ได้ยังไงว่าน้องสาวของคุณที่เป็นโสด มีค่าใช้จ่ายมากกว่าคุณที่มีครอบครัวแล้วและมีลูกด้วย ถ้าเป็นความเข้าใจหรือความคิดของคุณเองคงไม่ถูกนัก ต้องถามน้องสาวของคุณค่ะ ถ้าเป็นการสังเกตเห็นการซื้อของหรือพฤติกรรมบางอย่างของน้องสาวคุณ นั่นอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้น้องสาวคุณมีค่าใช้จายในแต่ละเดือนเยอะค่ะ

2021.07.30 8:29

นายวุฒิชัย

ไม่ทราบว่าน้องสาวคุณไปเแป็นหนี้สินอะไรกับใครหรือเปล่า หรือว่าเอาเงินที่ได้มาไปแอบลงทุนอะไรไหม เพราะถ้าใช้เงินเยอะกว่าคนที่มีหน้าที่รับผิดชอบมากอย่างคุณก็น่าสงสัยแล้วละคะ หรือถ้าใช้เงินเยอะเกินไป เราว่าคุณน่าจะคุยกับน้องสาวดีกว่าคะ ยิ่งช่วงโควิดช่วงนี้ด้วย เราว่าน่าจะคุยได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมคะ ค่อยๆคุยกันนะคะ

2021.08.23 14:1

หัวหอม_ใหญ่

ก็มีค่าใช้จ่ายต่างกันหลายเรื่องนะคะ เกือบจะทุกเรื่องในชีวิตเลยล่ะ ทั้งค่ากินค่าใช้ค่าที่อยู่ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเดินทาง อยู่ตัวคนเดียวมันประหยัดกว่า คนโสดก็จะประหยัดกว่า คนมีครอบครัวก็เหมือนมีคนมาอยู่เพิ่มมากขึ้น ค่าใช้จ่ายก็จะเยอะขึ้น แม้แต่ค่าอาหาร แทนที่จะมามื้อนึงจ่ายแค่ 40-50 บาท พอมีครอบครัวก็กลายเป็นมื้อละ 100-200 บาท อะไรประมาณนี้ค่ะ...

2021.09.30 14:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

กิจกรรมที่ทำด้วยกันทั้งครอบครัว

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี