Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

ผมยังเป็นโสดครับ ปีนี้อายุ 40ปีแล้ว ทำงานมาก็หลายปีรู้สึกว่ายังไม่ค่อยมีเงินเก็บซักที แต่ผมสังเกตุเพื่อนบางคนที่มีครอบครัวค่าใช้จ่ายน่าจะเยอะกว้าผม แต่กลับมีเงินมากกว่า ผมเลยอยากรู้ว่า คนโสดมีค่าใข้จ่ายอะไรที่มากกว้าคนมีครอบครัวบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศักดิ์ทิพย์

คนโสด มีค่าใช้จ่าย มากกว่า คนที่มีครอบครัว ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการท่องเที่ยว ในเรื่องอาหารการกิน เพราะคนโสดส่วนใหญ่โดยเฉพาะผู้ชายชอบกินอาหารนอกบ้านเป็นประจำ แล้วก็ในเรื่อวความบันเทิงคนโสดชอบดูหนัง ฟังเพลง ปาร์ตี้กับเพื่อนๆบ่อยๆรวมถึง ค่าเดินทาง และค่าน้ำมัน เพราะคนโสดไม่มีใครช่วยแชร์ค่าน้ำมัน คนที่มีครอบครัวมักจะกินข้าวที่บ้าน ค่าใข่จ่ายส่วนนี้จึงน้อยกว่า

2019.10.10 18:25

Kusa

คนที่มีครอบครัว จะมีค่าใช้จ่ายเรื่องสุขภาพสูงมาก นอกจากดูแลสุขภาพของตัวเองแล้ว ยังต้องดูแลสมาชิกในครอบครัวอีกด้วย ยิ่งเป็นครอบครัวใหญ่ มีทั้งปู่ ย่า อา หลานอยู่ด้วยกัน ค่าใช้จ่ายยิ่งเพิ่มขึ้น ต้องมีค่ายา ค่าตรวจสุขภาพประจำปี ค่ารักษาพยาบาล ค่าคลอดลูกและค่าเลี้ยงดูไปอีกหลายปีคนโสดไม่จำเป็นต้องจ่ายในส่วนนี้

2019.11.14 19:10

Music

สถานะของคนเราไม่สามารถเอามาวัดค่าใช้จ่ายได้นะครับ ไม่ว่าคนนั้นจะโสด หรือแต่งงานแล้ว หรือมีลูกหรือว่าไม่มีลูก ค่าใช้จ่ายจะมากหรือน้อยก็เกิดขึ้นได้กับคนทุกๆสถานะครับ แต่คนที่แต่งงานแล้ว และโดยเฉพาะคนที่มีลูกแล้ว ก็มักจะใช้จ่ายอย่างระมัดระวังมากขึ้นคิดถึงการเก็บออมเงินมากขึ้น และมีแรงผลักดัน ให้ออมเงิน ก็ไม่แปลกที่คนเหล่านี้จะมีเงินเก็บมากกว่าคนโสดๆอย่างพวกเราครับ

2020.10.17 12:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี