Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อมูลพันธบัตรออมทรัพย์ 2562

ผมอยากขอทราบข้อมูลเกี่ยวกับ 'พันธบัตรรัฐบาล' ที่ถือว่าเป็นตราสารหนี้แบบที่กระทรวงการคลังเป็นผู้จำหน่ายให้ประชาชนในปีนี้หน่อยครับ พอดีสนใจจะซื้อดู

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elenor

พันธบัตรออมทรัพย์จากรัฐบาลของกระทรวงการคลังนี้ ปี 2562 เปิดจำหน่ายทั้งหมด 20,000 ล้านบาท ด้วยกัน 2 รุ่น คือ 1.) พันธบัตรออมทรัพย์ รุ่นอายุ 5 ปี (SB245A) อัตราดอกเบี้ยคงที่ 2.50% ต่อปี 2. )พันธบัตรออมทรัพย์ รุ่นอายุ 10 ปี (SB295A) อัตราดอกเบี้ยคงที่ 3.05% ต่อปี ทั้ง 2 รุ่น กำหนดจ่ายดอกเบี้ยปีละ 2 งวด ในทุกวันที่ 17 พฤษภาคม และ 17 พฤศจิกายน ของทุกปี จนกว่าจะครบกำหนดไถ่ถอน เริ่มจ่ายดอกเบี้ยงวดแรกในวันที่ 17 พฤศจิกายน 2562

2019.08.01 2:25

Ebba

ในส่วนของข้อเรียกร้องของผู้ที่สามารถซื้อพันธบัตรออมทรัพย์ชุดนี้ เท่าที่จำได้นะคะมี 2 ข้อเอง คือ 1.) บุคคลธรรมดาสัญชาติไทย หรือมีถิ่นที่อยู่ในประเทศไทย 2.) สภากาชาดไทย, มูลนิธิ, สมาคม, วัด, สถานศึกษาของรัฐ, โรงพยาบาลของรัฐ และนิติบุคคลอื่นที่ไม่มีวัตถุประสงค์แสวงหากำไร

2019.08.01 2:26

Eve

สำหรับคนที่ไม่เคยมีประวัติซื้อพันธบัตรออมทรัพย์กับธนาคารมาก่อนนะคะ จะต้องลงทะเบียนซื้อพันธบัตรและเปิดบัญชีฝากหลักทรัพย์ที่สาขาธนาคาร โดยใช้หลักฐาน คือ 1.) สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน พร้อมลงนามรับรองสำเนาถูกต้อง 2.) สำเนาหน้าแรกสมุดบัญชีเงินฝากที่เปิดบัญชีไว้กับธนาคาร พร้อมลงนามรับรองสำเนาถูกต้อง.

2019.08.01 2:28

Korrakoj

อยากแจ้งวิธีการโอนกรรมสิทธิ์ไว้ด้วยค่ะ คือให้นำสมุดพันธบัตร (Bond Book) ไปติดต่อธนาคารที่ได้ฝากพันธบัตรไว้ และกรอกแบบฟอร์มแจ้งการโอนกรรมสิทธิ์ โดยมีค่าธรรมเนียม 250 บาท/รายการ หากเป็นการโอนให้ลูกค้ารายใหม่ แต่หากเป็นการโอนกรรมสิทธิ์ระหว่างลูกค้าเดิม ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมค่ะ

2019.08.01 2:30

Krit

ดิฉันไม่เคยซื้อพันธบัตรรัฐบาลเลยค่ะ ไม่มีความรู้เลยด้วย ปีนี้มีจำหน่ายมั้ยคะ การลงทุนแบบนี้มีความเสี่ยงมากหรือน้อยแค่ไหนอะคะ ถามซะเยอะเลยคนไม่มีความรู้ก็อย่างนี้ล่ะค่ะ คงต้องไปหาข้อมูลตามเว็บไซต์ต่างๆเพิ่ม แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเชื่อถือเว็บไซต์ไหนได้ดีที่สุด หากใครมีคำแนะนำดีๆเกี่ยวกับการลงทุนกับพันธบัตรรัฐบาลก็บอกกันได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2020.03.27 3:49

Adisak

คือน่าสนใจนะครับเหมือนกับการฝากเงินเลยแต่ตรงที่เราเอาเงินทั้งหมดของเราไปลงทุนในการซื้อธนบัตรออมทรัพย์ เราสามารถเลือกได้ว่าจะซื้อแบบ 5 ปีหรือ 10 ปี คือถึงแม้ว่าในระยะเวลาที่กำหนดเราไม่สามารถที่จะถอนเงินออกมาใช้ได้เป็นเวลานานก็ตาม แต่เราก็สามารถได้รับอัตราดอกเบี้ยตามที่ทางธนาคารได้กำหนดไว้ให้กับเราทีละ 2 งวด ที่ทำให้เราได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงกว่าแพงกว่าปกติในเมื่อครบกำหนดจะได้รับเงินก้อนกลับคืนมาด้วยครับ

2020.04.25 3:41

มานี

ที่จริงปีนี้มีพันธบัตรออมทรัพย์รุ่นพิเศษออกมาอยู่ด้วยนะคะของกระทรวงการคลัง ในปีนี้เป็นพันธบัตรออมทรัพย์พิเศษรุ่นเราไม่ทิ้งกัน เลือกได้ 2 แบบค่ะ มีอัตราดอกเบี้ยแบบขั้นบันได 5 ปี แล้วก็อัตราดอกเบี้ยแบบขั้นบันได 10 ปี เราเองก็ว่าจะซื้ออยู่ค่ะ เพียงแต่ว่าพันธบัตรออมทรัพย์พิเศษรุ่น เราไม่ทิ้งกัน เนี่ย จะเป็นแบบไร้ใบตราสารเราก็เลยกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะซื้อดีไหม

2020.07.13 21:54

บอย

ตอนนี้คงจะต้องอัพเดทตามสถานการณ์นะครับเพราะว่าพันธบัตรออมทรัพย์ปี 63 มีดอกเบี้ยที่น่าสนใจรออยู่ สำหรับงบประมาณในปี 63 มีวงเงินอยู่ที่ 15,000ล้าน บาท เป็นแบบไร้ใบตราสารหนี้ทั้งหมด 2 รุ่นครับ คือรุ่น 3 ปีอัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 1.75 เปอร์เซ็นต์ต่อปี และสำหรับรุ่น 7 ปีอัตราดอกเบี้ยคงที่อยู่ที่ 1.9 5% ต่อปี สามารถไปหาซื้อได้แล้วนะครับ

2020.07.26 9:42

^^ปลายฟ้า 👩🏽‍🦰

มีมาเยอะแยะเลยนะคะ พันธบัตรรัฐบาล เรายังไม่เคยซื้อเลย คล้ายๆกับหลายคนแหละที่ยังกลัวๆกล้าๆ อาจเพราะความรู้เกี่ยวกับพันธบัตรรัฐบาลของเรายังไม่มากพอ ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อน แล้วการซื้อพันธบัตรรัฐบาลเหมือนกันกับการลงทุนในกองทุนหรือหุ้นมั้ยอะคะ พวกความเสี่ยง ความผันผวนมันพอๆกันมั้ย เศรษฐกิจไม่ค่อยดีด้วยเราเลยกังวลน่ะค่ะ

2020.08.23 15:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี