Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การใช้เงินให้เป็น โดยควบคุมตัวเองทำอย่างไร

ผมเพิ่งเปิดร้านใหม่เป็นร้านทุกอย่าง 20 บาทกิจการดีมากเลยเอาเงินไปเที่ยวเรื่อยครับ ตอนนี้ไม่เหลือเงินมากเหมือนตอนแรกๆผมคิดว่าถ้าผมยังไม่รู้จักควบคุมการจ่ายเงินตั้งแต่ตอนนี้ต่อไปร้านคงไม่เหลือครับ ขอใครช่วยบอกวิธีที่ดีในการควบคุมการใช้เงินกับผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fai

วิธีนี้ง่ายๆเลยแค่คุณออมเงินวันละ 20 บาทต้องดูน้อยมากเลยใช่ไหมครับแล้วแบบนี้จะเอาเงินเป็นก้อนได้จริงๆหรอบอกเลยว่าอย่าดูถูกแบงค์ 20 คุณทำติดต่อกันเป็นระยะเวลา 1 เดือนคุณก็จะมีเงินออมถึง 600 บาทแล้วถ้าออยติดต่อกัน 1 ปีคนจะออมได้ถึง 7,000 บาท 300 บาทแต่ห้ามแกะเงินออกมาใช้นะครับ

2019.10.06 22:23

Nat

หรือคุณกำหนดไปเลยว่ากินแค่ 150 บาทในหนึ่งวันคุณต้องใช้เงินไปกับค่าอาหารแค่ 100 บาทเท่านั้นหากเกินกว่านี้เช่นคุณจ่ายค่าอาหารไป 200 บาทวันนี้แสดงว่าคุณต้องหยอดกระปุกเป็นเงิน 50 บาทวิธีนี้นอกจากจะได้จำกัดงบประมาณตนเองในการเลือกซื้ออาหารยังได้โอนเงินเพิ่มอีกนิดๆด้วยแบบนี้เงินเก็บหนาแน่นอนหรืออีกวิธีหนึ่งสำหรับวิธีนี้ง่ายๆคือให้หากระปุกมาหลายๆกระปุกจากนั้นก็เขียนแปะลงไปบนแต่ละกระปุกเลยว่าอันนี้เก็บไปจ่ายอะไรเช่นค่ารองเท้าทำงานคู่ใหม่ค่าทิปไปต่างประเทศเป็นต้นการทำอย่างนี้จะช่วยให้กำลังใจคุณในการออมเงินเพื่อเป้าหมายอะไรบางอย่างคุณอาจนำวิธีออมเงินอื่นๆมาประยุกต์ใช้กับวิธีนี้ได้ด้วย

2019.11.11 21:45

Edwina

ก็ต้องควบคุมค่าใช้จ่ายตอนที่ไปเที่ยวล่ะครับว่าไปเที่ยวแต่ละทีจะต้องมีเงินเท่าไหร่ ทำการกำหนดนะครับว่าสามารถทำงานได้เท่าไหร่แล้วก็หารครึ่งเอาไปเที่ยวแค่ครึ่งเดียวเอาไว้ใช้จ่ายสำหรับอย่างอื่นด้วยครับ เพราะว่าการที่เราคิดคำนวณเกี่ยวกับเรื่องนี้จะช่วยให้เรามีเงินเหลือไม่ใช้จ่ายเกินไปสำหรับการไปเที่ยว ถ้าหากว่าหยุดเที่ยวได้ก็ควรจะหยุดนะครับจะได้มีเงินเก็บ

2020.05.16 14:32

Pauline

ได้เงินมาก็อยากใช้จริงไหมครับ อันนี้ไม่ผิดครับ แต่ที่น้องทำไม่ถูกต้องพี่ว่านะจะเป็นเรื่องของการบริหารงานเรื่องเงินในร้านมากกว่าครับ น้องน่าจะเก็บเงินทุนที่เอาไว้ซื้อของเข้าร้าน น่าจะดีกว่าเอาไปใช้จ่ายนะครับ นี่น้องเอางเินทุนไปเที่ยวด้วย นี่แสดงว่าขายของงวดนี้หมดน้องไม่มีเงินทุนแล้ว มันลำบากนะครับ พี่ว่าให้ครอบครัวเข้ามาช่วยบริหารเรื่องเงินน่าจะดีกว่านะครับ

2020.05.26 3:59

เบล

เข้าใจคนชอบเที่ยวนะคะ ในเมื่อเราทำงานหนักทำงานตลอดรายได้ก็มีเรื่อยๆจะไปเที่ยวก็ไม่ใช่เรื่องผิด แต่คุณอาจจะลองคิดดูใหม่ว่าบันทึกการท่องเที่ยวแต่ละครั้งอะไรที่คุณสามารถขยับได้บ้างเพราะบางครั้งการท่องเที่ยวไม่จำเป็นต้องกินหรูอยู่สบายอย่างเดียวการท่องเที่ยวมีหลายแบบค่ะ เที่ยวแบบประหยัด ก็เที่ยวได้สนุกเหมือนกันนะคะลองคิดดู

2020.10.18 11:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี